Sau khi tiết kiệm được một số tiền nho nhỏ thì mình quyết định mua 1 Tablet để sử dụng cũng như phục vụ cho nhu cầu cá nhân. Nhờ bạn bè tư vấn và mượn nhiều máy dùng thử thì mình quyết định chọn Memopad 7.

Tất nhiên bất kỳ phụ kiện hay vật dụng nào bản thân sử dụng thì ắt hẳn phải hài hòa với nhau và nhất là phải chung một kiểu một nhóm màu sắc phù hợp. Máy Tablet Memopad 7 có thiết kế y hệt như một ví mini cầm tay đeo chéo Lacoste nhưng mỏng hơn, điều ngạc nhiên là bề mặt của máy trông khá giống với chất liệu Simili cước ở phần nắp ví với nhiều vân caro làm cho máy không bị trơn và cầm chắc tay hơn.

webtretho

Mặt sau có kẻ sọc cước rất dễ thương nhìn giống như chiếc ví cầm tay mini

Mình không biết vỏ sau làm bằng gì nhưng nhìn vào có cảm giác mềm co dãn chứ không thô cứng như những tablet thường thấy. Ngày đi mua máy mình được anh bán hàng giới thiệu cho 3 màu là vàng Champagne , đen ánh tím và đỏ sẫm, mình quyết định chọn màu đen ánh tím vì màu này rất dễ phối đồ hơn nữa hợp với tính cách nhất là mình có thể mang máy vào lúc trời tối hay ban ngày mà không sợ bị chìm màu.

webtretho

3 màu của máy Memopad 7

Máy cũng khá nhẹ mình có thể dễ dàng cầm 1 tay đưa lên cao 1 khoảng thời gian mà không có cảm giác bị mỏi tay hay khó khăn gì hết.

Màn hình có một mặt kính to phủ hết toàn bộ mặt phía trước của máy rất bóng và sáng có thể cầm và sử dụng soi như một tấm gương trang điểm thông thường. Tuy nhiên mặt kính này mình thấy bám vân tay nhiều, bạn cứ để nghiêng máy lại là thấy à mà mình lấy khăn tay lau củng hết được một ít chứ không hết hoàn toàn.

webtretho

Mặt kính trước của máy rất to bap phủ hết màn hình với cạnh trên luôn, mình có thể soi gương trên màn hình luôn vì phản chiếu tốt lắm

Ở gần sát cạnh phía trên có hình 1 camera trước nhỏ gần góc phải, vị trí đặt camera này mình thấy là phù hợp vì khi chụp ảnh mình thấy được bên phải nhiều hơn, camera này thì mình toàn bật chế độ chụp ảnh Beautification thôi. Mình có chụp lại ảnh của từng lựa chọn cho các bạn tham khảo nè.

webtretho

Chế độ chụp ảnh beautifocation giúp mình chỉnh được rất nhiều hiệu ứng trên gương mặt, chế độ này chỉ nhận điện được 1 gương mặt và chỉ chỉnh được 1 gương mặt thôi.

Góc phải của màn hình camera có hình cái máy ảnh và 2 mủi tên xoay bấm vô đó là chuyển qua camera sau ngay lập tức luôn. Camera sau thì có nhiều lựa chọn như là: auto, time rewind, HDR, panorama, Night, selfie, beautifocation, miniature, depth of field, smart remove, all smiles, GIF.

Có nhiều tính năng mình chả bao giờ sử dụng nên chỉ chụp vài ảnh cho mấy bạn xem thôi nha.

webtretho

Tấm này có bật HDR này

webtretho

Tấm này không có bật HDR

webtretho

Hình này là mình chụp trong phòng đó

webtretho

Chụp ngoài trời ảnh đẹp lắm, cũng không có bị chói nữa

Có cái chế độ chụp Selfie cũng hay lắm, đây là chế độ giúp cho bạn nào tự sướng bằng camera sau dễ hơn, lúc mình chọn là trong ảnh có mấy người giống như trên hình mình làm xong rồi quay camera sau lại mình sẽ nghe mấy tiếng tíc tíc, cứ giữ cho bao giờ máy nhận đủ khuôn mặt của người cần chụp thì sẽ tự động chụp luôn, cách này đảm bảo 100% là chụp đúng khuôn mặt. Mình không chụp gần lên đâu kì lắm nên chụp hình chỗ chọn cho mấy bạn tham khảo thôi.

webtretho

Cái này hay lắm mấy bạn nên thử nha.

Lúc cầm bằng 1 tay theo chiều dọc của máy thì nút bật tắt màn hình và nút tăng giảm âm lượng rất dễ bấm, chỉ 1 ngón tay mình cũng ấn được chứ không cầm phải giữ máy hay để nghiêng lại như mấy tablet khác của bạn mình.

2 loa để ở trên và dưới cạnh, vị trí này làm mình khá bực mình, lúc nghe nhạc khi cầm dọc thì không sao nhưng lúc cầm ngang lại thì toàn bộ âm thanh bị tay mình che hết luôn chán lắm cơ. Một điều lưu ý cho mấy bạn nữa là đừng có bao giờ mở to hết cỡ rồi hướng loa vào vách tường hay vật cản nào đó vì như thế cảm giác tiếng loa nó bị rè rè lạ lắm. Tuy nhiên nếu để bình thường và giảm loa lại ở mức trung bình thì tiếng nghe hay và tốt lắm, mình đã nghe thử nhiều thể loại nhạc và có kết luận là âm thanh hay, nghe rõ ràng không bị nhòe và hỗn tạp.

webtretho

2 loa để ở 2 cạnh trên dưới nên khi cầm ngang máy ra là tay mình che mất âm thanh phát ra rất phiền. Nếu trước mặt loa mà có vật cản thì âm thanh bị rè rè.

Dạo này mình thường xem phim “Võ tắc thiên” trên youtube thì nhìn đẹp và rõ, mình có chụp lại hình ở một số video cho các bạn xem đây. Trong máy có sẵn cái youtube nên chỉ cần bấm vô là xem phim được luôn, không cần phải tìm.

webtretho

Mình xem phim trên youtube thấy hình ảnh đẹp và không thấy bị giật hay nhòe lúc xem.

Mình thử xem phim liên tục thì trong khoảng 9-10 tiếng là hết pin luôn còn nếu mình đi chụp ảnh sử dụng liên tục rồi có mở 3G với wifi luôn thì được tầm 7 tiếng. Máy này sạc pin mình ngồi canh là khoảng 3.5 tiếng là đầy nên bạn nào có sử dụng thì nên chú ý kỹ thời gian sạc chứ đừng để qua đêm nó hư pin đó.

Một số chương trình hay mà mình hay sử dụng trên máy.

Giao diện nhắn tin của máy cũng rất đơn giản, bàn phím để gõ chữ lớn nên tốc độ nhắn tin của mình khá nhanh.

webtretho

Đây là giao diện nhắn tin khi mình để ngang máy lại, bàn phím cực bự luôn nên bấm rất thoải mái không hề bị dính hay nhần nút gì hết á.

Facebook cũng có sẵn nên chỉ việc nhấp vào biểu tượng face rồi vào thôi chứ không cần phải vất vả lên google chorme.

webtretho

Đây là giao diện của facebook có sẵn trong máy, trước khi sử dụng bạn sẽ thấy có yêu cầu cài Messenger thì bạn chọn vô đồng ý cài thì vô mới chat được.

Trong máy có ứng dụng PaintJoy giúp mình có thể tự vẽ tranh hay ghi chú một vài thông tin dễ thương lên bức ảnh của mình dễ dàng.

webtretho

Khi mở PaintJoy mình tự do thao tác hay vẽ với bất kỳ những gì mình thích 1 cách thaoi3 mái mà không bị ràng buộc.

Kết luận

Điểm tốt của máy

- Thiết kế xinh xắn và nữ tính, đây là yếu tố mà mình thích nhất đầu tiên khi chọn máy này, hơn nữa vỏ ngoài máy không quá nổi bậc nhưng sẽ không bị chìm khi phối với trang phục và phụ kiện, hơn nữa với vẻ ngoài như chiếc ví xách tay mini nên mình dễ dàng cầm đi nhiều nơi mà không bị vướng mắt.

- Màu sắc tương phản như vàng Champagne ,đen ánh tím và đỏ sẫm là 3 màu chủ đạo nhất trong cá tính của con gái, vì thế khi mua dễ chọn phù hợp với sở thích và cá tính hơn.

- Nút nguồn và âm lượng dễ bấm, 2 nút này hơi lộ ra ngoài cạnh phía bên phải một chút và nằm thẳng luôn chứ không có nghiêng theo cạnh máy nên rất dễ bấm, nút cũng không cứng nên khi bấm không cần giữ chặt 1 cạnh.

- Camera có nhiều chọn lựa chụp ảnh hay và thú vị có thể chụp được những hình ưng ý với những bạn không có nhiều kinh nghiệm chụp ảnh. Với những bạn chụp ảnh bản thân bằng camera sau thì cũng dễ dàng lấy ảnh khuôn mặt hơn nhờ máy hỗ trợ tự động.

- Khi sử dụng thì nhiệt độ ở trên máy không cao, trong phòng hầu như không cảm thấy nóng lên, điều này giúp tránh trường hợp làm hư da tay hay kích thích mồ hôi tay làm mềm và hư hại da.

- Nhiều ứng dụng có sẵn trong máy nên không cần phải tìm và tải nữa.

Điểm không tốt của máy

- 2 loa đặt ở vị trí không thích hợp cho việc cầm máy ngang vì sẽ dễ bị cản bớt âm thanh phát ra. Khi mở to hết cỡ loa sẽ bị rè rè khó chịu.

- Màn hình thường hay bị dính vân tay hay vết bẩn, sử dụng khăn tay lau đi cũng không hết hoàn toàn.