Chào các mẹ!

Mình mới đi chụp tử cung vòi trứng ở viện C về (hôm 4/6/2008) và mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ đang có ý định hoặc đang chuẩn bị đi chụp bởi vì trước đây mình tìm thông tin về việc này trên mạng đến toát mồ hôi.

Tình hình cụ thể như sau:

1. Chụp tử cung vòi trứng chỉ được tiến hành từ ngày thứ 8-12 của chu kỳ;

2. Khi đi chụp nhớ mang theo 01 băng vệ sinh, chỉ cần loại mỏng thôi vì sau khi bác sỹ tiêm tuốc có thể nó sẽ chảy ngược ra làm bẩn quần áo của mình;

3. Khi có chỉ định chụp, phải nhớ đến viện C trước 7h45' vào phòng số 2 để lấy giấy hẹn giờ khám. Sau đó, căn cứ vào hẹn mình sẽ đi mua biên lai khám. Nhớ đừng xếp hàng mua biên lai khám sớm vì các cô thu ngân sẽ không bán cho mình đâu. Họ chỉ bán đúng giờ mà bác sỹ hẹn đã ghi trong giấy hẹn thôi;

4. Quy trình chụp như sau:

Bước 1: Vào buồng số 5 để y tá vệ sinh phần phụ. Cô ý sẽ lấy cái mỏ vịt banh cửa mình ra, bơm nước vào từng bên vòi trứng (vì mình thấy cô ý ngoáy mỏ vịt sang trái rồi sang phải). Sau đó hình như là dùng thứ thuốc gì đó màu đỏ (chắc là thuốc sát trùng, mình đoán thế) để lau lại. Cũng hơi đau một tí đấy. Mình nên nhớ là phải thả lỏng toàn thân vì như thế sẽ đỡ đau hơn.

Bước 2: Vào buồng số 8 để bác sỹ dùng mỏ vịt banh cửa mình ra và bơm thuốc vào. Lúc này thì hơi đau nhưng nó chỉ diễn ra rất nhanh thôi (khoảng 10phút). Sau đó bác sỹ sẽ chụp, cũng rất nhanh (khoảng 3 phút). Nói chung là vẫn phải thả lỏng toàn thân.

Sau đó, sẽ sang phòng để nghỉ một chút (có giường bệnh cho mình nằm). Khoảng 30 phút sau mình sẽ sang phòng để chụp lại lần 2. Lần này rất nhanh và không phải bơm thuốc, không đau đâu.

Sau lần chụp thứ 2 mình sẽ nghỉ 30 phút lấy kết quả và đi về. Nhớ là phải uống thuốc theo đơn của bác sỹ đầy đủ nhé.

Chúc mọi người đều có kết quả tốt nhé!:Rose: