Em sinh hồi tháng 5, xin các mẹ thứ lỗi vì giờ mới chia sẻ!

Em thấy như này ạ! Do em sinh dịch vụ tại khoa D3 BVPS và sinh chọn bác sỹ nên em đúc rút ra được kinh nghiệm sau:

- Vào tuần 34 - 36 thì các mẹ đến BV làm hồ sơ sinh và làm các xét nghiệm cần thiết để tránh việc luống cuống khi chuyển dạ.

-
KHÔNG PHẢI NHỜ NGƯỜI QUEN
- Cái này em thấm thía lắm! Mẹ em có quen qua người bạn Bác sỹ NGUYỄN THỊ MINH KHAI ở BVPS - 0904163902. Nhờ bà ấy từ làm hồ sơ sinh đến khi đẻ. Có thể câu nói" Càng quen càng nèn cho đau" nó sâu sắc như nào với em. Tuần 36, em đã làm hồ sơ sinh ở Việt Nhật xong xuôi hết cả rồi thì lại chuyển sang BVPS. Khổ nỗi, bà ấy hẹn đi siêu âm đủ kiểu hàng tuần luôn, ở cả nhà riêng bà ấy và hẹn ở BV khi bà ấy trực. Mỗi lần là 200k siêu âm rất qua loa các mẹ ạ. Nhà riêng ở khu Đốc Ngữ thì phải. Chẳn hiểu bs Minh Khai được các mẹ truyền tai nhau kiểu gì mà đông người lắm! Mình thấy bs này ko có đạo đức nghề nghiệp! nói thẳng là như vậy! Mình đã từng khám bs Trâm - ở Lê văn Thêm, bs Mai Chi ở Trung Liệt đều ok, nhưng riêng bs Minh khai này sao mình không thiệt cảm chút nào! Hix, do người quen của mẹ ck nên mình phải theo!!!

Lúc đi làm hồ sơ sinh, bà Minh Khai bảo mình cho chị kia 100k (chị viết hồ sơ) để chị làm BHYT cho, mà rõ ràng mình đúng tuyến, tiếp đó cho chị dẫn đi lấy máu 100k, cho chị lấy máu 100k!! Xong vụ hồ sơ 500k

Đến ngày sinh, mình gọi bà ấy từ 5h sáng mà tới 3h chiều bà Minh Khai đến, khi đấy do chọn bác sĩ nên các y tá, bác sĩ trực không can thiệp hay giúp đỡ gì mình cứ để nằm trơ chọi vậy chờ mụ bs kia đến!! Lí do bà đến muộc được thông báo: Đưa tụi nhỏ đi chơi!! Mình ức chỉ muốn vả cho nhát!!! bà ta vào phòng mang tiếng giúp mình đẻ mà xoẹt!! rạch luôn tầng sinh môn của mình!! Sau đó kêu chị khâu THẨM MỸ cho em!

===> Kết quả! Em bé nhà mình bị nhiễm trùng ối phải tiêm kháng sinh, do bs đến muộn.

=>>> Được bà ta kêu khâu thẩm mỹ, 1 tuần sau mình bị nhiễm trùng vết khâu và bị rách vết khâu

===> Vừa đưa em bé cho mẹ mình bà ta GỢI Ý việc CẢM ƠN. Mẹ đẻ mình đưa 1tr thì bà kêu ít và gọi cho mẹ ck mình!! rồi lại phải gửi thêm 2tr... Trong khi, gói sinh dịch vụ của mình trọn gói đẻ là 8 triệu oòi!!! Trong khi bà bế con cho mình xong rồi chuồn thẳng, ko hỏi han, dặn dò mẹ và bé!!!

===> Mình chứng kiến, chị cùng phòng sinh với minh cũng sinh thường, cũng dịch vụ như mình, cảm ơn bác sĩ bác sỹ trả lại, mà còn tới tận giường bệnh hỏi han, chăm sóc và dặn dò. Mẹ và bé thì khỏe mạnh, xuất viện ngay ngày hôm sau.

======>>>> Tóm lại!! Các mẹ nào chuẩn bị đi sinh, mà nhất là lại sắp nghỉ Tết DL, ÂL thì tham khảo ý kiến mình nhé! cứ đến BV rồi hoàn tất hồ sơ rồi vào sinh thôi. bác sĩ nào trực thfi đỡ bác sĩ ấy vì khi đó bác sỹ trực sẽ có trách nhiệm hơn. đừng nhờ người quen làm gì!! Không lại hối hận như mình!!

****Lời khuyên trước khi sinh và khi vào phòng sinh******

1. Nhớ mang theo chai nước, có ống hút đi kèm khi vào phòng sinh. Vì khi ấy bạn rất khát nước, đau tới mức không cầm và mở náp được phải nhờ người cầm chai đấy.

2. Nhớ mang dép lê đi để thuận tiện

3. Đồ đạc không cần nhiều quá! Mang đủ cho em bé và mẹ khi xuất viện thôi vì ở viện có quần áo cho cả mẹ và bé. Cần thiết cho em bé vân là: tất, mũ, bao chân, tay, bỉm, áo, khăn sữa, khăn choàng, 1 - 2 bộ.

4. Mẹ khi đi sinh tìm được cái quần lót có lớp dán dính phía dưới đáy là tiện nhất (mình được chị cho quần lót Nhật tiện lắm, bóc tách ra mà ko phải cúi mặc ra mặc vào nhiều vì các mẹ sẽ phải khám chuyển dạ thường xuyên đấy) ở Vn ko thấy bán chứ cái í tiện vô cùng!

5. Giữ sức cho bản thân, đừng la hét quá ko dễ kiệt sức ảnh hưởng đến em bé

6. Tranh thủ thười gian nghỉ giữa các cơn đau thì lấy lại sức bằng cách giữ nhịp thở ổn định, uống thêm nước

7. Các cơn co càng về cuối càng nhiều, em thì tìm ra biện pháp này hay mà đơn giản giúp giảm đau:

- Ghế chờ ở hành lang BV ấy, tay các mẹ vịn vào thành ghế (phía dựa lưng), hai chân các mẹ co lên chỗ mặt ghế hoặc tay vẫn vị nở thành ghế, duỗi thẳng lưng, thẳng người, hai chân chạm đất, hơi gập người chút... Giảm đau đẻ.

- Vịn ở thành giường và hơi chổng mông lên (hơi xấu tý nhưng khi đấy các mẹ ko còn quan điểm về cái đẹp nữa :)))

8. Trc khi vào phòng sinh, cố gắng đi cầu hết nhưng nhớ là đừng rặn.

9. Ăn uống đầy đủ để có sức

10. Khi có dấu hiệu dự sinh, khi các cơn đau chưa liên tục như 3 - 5p/cơn thì các mẹ tranh thủ đi tắm, gội rồi

vào BV.

Ủn mông các mẹ! chúc các mẹ mẹ tròn con vuông nhé ^^