Xin phép Mode cho mình làm topic mới để khuyên các bạn vợ chồng tỉnh táo không nên đi siêu âm của ông bác sĩ Cường - 12 Tôn Thất Thiệp.

Chính vợ chồng mình vừa đi siêu âm ông Cường này. Hôm trước vì ko đăng kí được bác sĩ Thực siêu âm đúng 22 tuần nên vợ chồng quyết định đến ông Cường này thử xem vì tìm kiếm thông tin trên mạng thì thấy có Marketing về ông này - là bác sĩ chẩn đoán hình ảnh hàng đầu :Nottalkin: - Tôi cũng như nhiều bạn đã bị lừa :Worried:

Đầu tiên là chuyên môn: Theo mình đánh giá là bt - bình thường - kém chứ không phải là chuyên môn cao như quảng cáo lừa đảo.

Vợ mình bị sốt vi-rút ở 3 tháng đầu chỉ bị sốt nhẹ và đã đi khám thử máu xét nghiệm ở Xanh-Pôn thì là sôt siêu vi trùng - Hoàn toàn ko có biểu hiện sốt phát ban Rubella nên sau vài hôm là khỏi mà không phải uống kháng sinh - chỉ uống nước hoa quả và thuốc bổ. Thế nhưng hôm trước khám, ông bác sĩ Cường này nói là sốt siêu vi trùng là sốt Rubella. Làm vợ mình hoảng hốt sợ hãi. Mình dù ko làm bác sĩ nhưng cũng hiểu là siêu vi trùng có nhiều loại chứ không phải là sốt siêu vi trùng là sốt Rubella. Vợ mình thì cứ bảo là ông Cường là bác sĩ thì nói đúng chứ. Mình bảo chỉ cần động não một chút là biết siêu vi trùng có nhiều loại: siêu vi trùng gây sốt xuất huyết, siêu vi trùng gây lên sởi, siêu vi trùng gây sốt phát ban hay Rubella.... Sau khi tìm kiếm thông tin trên mạng thì cũng thấy có bài nói là phải phân biệt sốt siêu vi rút với sốt xuất huyết, phát ban- rubella, lên sởi, thương hàn. Rõ ràng ông Cường này ko hiểu về vấn đề này mặc dù là bác sĩ.

- Mình tìm kiếm các bài viết của các "nạn nhân" của ông Cường thì thấy đa phần đều có phản ứng tiêu cực về chuyên môn của ông này - đường link đây

http://www.*************/forum/archive/index.php/t-5571.html

Trích vài Ví dụ cụ thể: - nhưng có rất nhiều phản hồi về chuyên môn kém

*************Từ bạn Milk xinh *************

Hix, em cũng đi siêu âm ở ông bác sỹ Cường này rồi, củ chuối lắm, đã phải chờ lâu rồi đến lượt được vào khám lại còn bực mình hơn.

Chả là em bị khớp các chị à, hổi đầu có uống thuốc, lúc phát hiện có em bé thì thôi, nhưng vẫn lo vì nhiều bác sỹ bảo uống thuốc có ảnh hưởng đến thai nhi. Đến lúc em được 18 tuần mới nghe mọi người quảng cáo bác sỹ này siêu âm dị tật giỏi lắm. Ai dè đến mơi ổng tuôn ra 1 tràng nào là, sao lúc phát hiện chị ko bỏ ngay đi, có khi đến bây giờ thai của chị cũng gần được bằng tuổi thai bây giờ rồi, hix, giờ em mới có con đầu lòng, khó khăn lắm mới có được mà bsỹ lại bảo thê.

Rồi là sao chị ko đến đây sớm ( hicc, ai mà biết sớm hơn chứ). Rồi còn nêu ra 1 loạt giả thiết, nào là dị tật tim, phổi, phèo, chân ây, não... em nghe mà chóng hết cả mặt.

Hix, em đến bệnh viện Đại học Y xét nghiệm đầy đủ các loại, theo thông số thấy bác sỹ bảo là nguy cơ rất thấp.

Em thắc mắc chả biết tin ai?

Em đang rất lo lắng, mong các bác có thông tin gì trao đổi cho em với. Em được 19 tuần rồi

*****************từ bạn chich bong xinh ********

Pháp gì cái loại bác sỹ này. Lẽ ra "thằng" này chỉ đáng đi du học ở Pháp ... Vân :D :D :D.

Hôm trước nghe bạn mình nói xong mà mình tức không chịu được, giấy tờ vẫn còn, mình bảo kiện chết cha nó đi, mất dậy không chịu được.

Nói thật chứ đấy là mọi người hiền, tính tớ ba máu sáu cơn, nói thế tớ sẽ nói thẳng mặt cho biết, cần quái gì cái loại bác sỹ đấy. Vừa thất đức mà lại vừa quái vật. Bó tay. Vậy mà không hiểu sao bao nhiêu bác vẫn cứ đến với nó. Thế mới lạ.

Tớ bức xúc ko chịu được, mặc dù chỉ là vấn đề của bạn tớ, nhưng thực sự loại bác sỹ như "thằng" này ko đáng tôn trọng. Nghĩ mà cú thay bạn.

Tớ cũng nghe nói lão này hay dọa. Mà lại thấy bảo nổi tiếng về xem dị tật???? Bạn tớ hồi chửa đứa đầu bị lão ý nói là con bị điếc, làm nó lo mất ăn mất ngủ, đến khi đẻ ra, vác con hết viện nọ đến viện kia để thử thính giác. Kết quả là con bình thường, thính như becgie nữa là khác.

Đúng là bác sỹ khỉ gió.

Nói về bs cường thì cả mình và bạn mình đều "dính chưởng" rồi. Hồi có bầu bé đầu tiên, con mình bị suy dinh dưỡng bào thai, bs theo dõi giới thiệu đến siêu âm bs Cường, xin mãi mới đồng ý siêu âm cho rồi chửi một thôi một hồi, còn bảo "đời sinh ra Trần Danh Cường này là để làm cái việc kiểm tra cho các chị, vậy mà không chịu đến sớm", rồi dự đoán con mình có thể bị down, hẹn đầu tuần vào hội chẩn chọc nước ối. Về vợ chồng mình khóc lên khóc xuống rồi quyết đinh không chọc chạch gì hết, trời cho con như thế nào thì nuôi con như thế (vì lấy nhau 7 năm mới có một đứa). Mình cứ xem mạng rồi tham khảo nhiều người, chịu khó ăn uống. Đến khi sinh bé cũng được 2,5kg. bây giờ bé được 27 tháng, nói như khiếu mà ngộ nghĩnh lắm.

Còn bạn mình thì nhiều tuổi nên theo ông ấy khám và làm triptest, kết quả dương tính với down nên chọc nước ối, vợ chồng đau dớn mà vẫn theo, sau khi chọc và nuôi cấy tế bào, sau 3 tuần, chẳng làm sao, may mà không bị sẩy thai, bây giờ thằng cu được hơn 3 tháng, ngon lành...

Theo ý chủ quan của mình, sở dĩ bs Cường cứ hay "nắn gân" các mẹ kiểu ấy vì bs này tham gia chính vào dự án sàng lọc sơ sinh bằng các kỹ thuật hiện đại theo quy trình sàng lọc của thế giới được Bộ y tế phê duyệt (thông tin này mình được xem trên VTV2 phát hồi năm 2008 hay 2009 gì đó sau khi mình vừa bị Bs Cường "nắn gân") nên cũng cần phải có số liệu để thống kê và báo cáo lúc nghiệm thu đề tài chứ.

Mình không phủ nhận là cần phải kiểm tra thai và sàng lọc trước sinh theo đúng quy chuẩn của thế giới, nhưng mình cứ cảm thấy nhiều mẹ như là những người tình nguyện để thử nghiệm ấy vì làm trỉptest ở Viện C và đại học y nhiều khi cho kết quả khác nhau nên chẳng biết thế nào mà lần. Nhiều mẹ khóc dở mếu dở vì kết quả. Các xét nghiệm ấy mà được gửi ra nước ngoài thì chắc tin tưởng hơn. Nhưng có cái khổ là bs Cường lại chỉ chấp nhận kết quả xét nghiệm ở một vài địa chỉ thôi trong khi có nhiều nơi có thể làm được xét nghiệm này. Những thông tin này mình có được là do một số bạn bè của mình đã theo khám bs Cường nói lại.

Mình cmt như vậy để mẹ nào mà bị bs "nắn gân" cũng cần phải bình tĩnh xem xét và tìm hiểu thông tin hoặc kiểm tra lại ở một vài nơi có uy tín đã rồi hãy theo bs này hội chẩn.

Các bạn tham khảo link ở trên để thấy nhiều phản hồi rất chân thành về chất lượng - chuyên môn của ông Cường.

Mình nhắc lại là chuyên môn của ông bác sĩ Cường là kém, chỉ do quảng cáo và PR vì đang làm Trưởng khoa hay là phó khoa gì đó ở viện C thôi nên được ưu ái PR.

Thứ 2 là thái độ phục vụ thì phải nói là cực kì kém - Ở đây nếu có thang điểm từ -10 đến 0 đến 10 thì mình cho là ÂM 10 điểm (-10)

Từ nhân viên nhận yêu cầu đến ông bác sĩ.

Ở link trên các bạn cũng tham khảo nhiều trường hợp Bác sĩ mất dạy như thế nào.

Thứ 3 là giá cả + giá vé gửi xe cao ngất ngây: 500 nghìn + 5 Nghin xe máy.

Sau khi đọc xong những phản hồi của mọi người, cũng như chính bản thân trải nghiệm Tôi thấy nếu khám xong bác sĩ Cường mà nói là bị vấn đề hoặc dị tật ở thai nhi thì nên đi khám bác sĩ khác. Tốt nhất là khám bác sĩ khác - vừa chuyên môn vừa đạo đức.

Khuyến cáo để mọi người đều biết.