Chào các mẹ!!!

Em mạo muội mở chủ đề này mong các mẹ tư vấn giúp em vì em đang chuẩn bị có em bé.Em được người nhà ở bên úc gửi cho 1 hộp Elevit, và bà cô chồng bên canada gửi cho hộp thuốc Centrum Materna. Em nghe nói trước khi chuẩn bị mang thai nên uống thuốc bổ để chuẩn bị tốt cho em bé, nhưng em thấy trong thành phần thuốc elevit của Úc thì không có vitamin A và chất acid folic có đến 800mcg, mà e nghe nói là nhu cầu acid folic mỗi ngày chỉ cần 400mcg.Không biết thông tin đó có đúng không? Như vậy chất acid folic trong Elevit có bị quá liều không? Còn đối với Centrum Materna thì vừa có vitamin A và vừa có acid folic, thành phần là :

Beta-Carotene (a source of Vitamin A) 2500 IU

Vitamin A (Vitamin A as acetate) 1000 IU

Folic Acid (folate) 1 mg

Thành phần vitamin A và acid folic như vậy có bị thiếu hay dư không?

Cả 2 loại Elevit và Centrum Materna thì em nên uống loại nào? Và khi uống thuốc bổ như vậy ,nếu như tự uống mà không theo chỉ định của bác sĩ thì có được không?Vì em nghe nói mình chuẩn bị mang thai mà uống vitamin nhiều quá cũng không tốt cho thai nhi.Nếu uống thuốc bổ như vậy,thì mình có cần uống thêm sữa không?nên uống loại sữa nào thì tốt.

Tại lần đầu sinh em bé,nên em có nhiều điều băn khoăn và lo lắng.Mong các mẹ thông cảm và giúp tư vấn dùm em.Em cám ơn các mẹ nhiều lắm.