Chào cả nhà, mình thấy nhiều bạn còn băn khoăn chưa biết sinh ở đâu và nhiều thắc mắc về việc sinh nở ở Từ Dũ giống mình lúc trước, nên lên đây chia sẻ đôi chút kinh nghiệm của mình, mong là các bạn thấy có ích.

Ngay từ đầu, đối với mình việc chọn bác sĩ và bệnh viện rất quan trọng vì mình bị vấn đề về sức khỏe khá lâu chưa có con, mình đã chuẩn bị sẵn tinh thần là phải chịu khó chịu cực một chút, miễn là có con và con mình chào đời bình an. Cuối cùng mình quyết định chọn theo dài lâu tại Từ Dũ. Giai đoạn đầu mình phải lên bệnh viện để khám và tư vấn một thời gian nhưng do đường xá xa xôi, may mắn tìm được một bác sĩ gần nhà và theo khám luôn. Phước chủ may thầy, chỉ sau một thời gian ngắn canh trứng, bơm tinh trùng, mình đậu thai. Mình vừa sinh bé vào tháng 6 vừa rồi tại Từ Dũ. Bé mình ngôi mông, sinh mổ ở tuần thứ 38. Bé sinh ra được 3,6kg, trộm vía rất đáng iu và lanh lợi. Tổng chi phí sanh của mình là 9 triệu rưỡi, bao gồm tất tần tật từ tiền phòng, tiền sinh mổ và chích ngừa cho bé. Mình cảm thấy rất hài lòng. Mình sinh mổ gây tê nên diễn tiến như thế nào mình đều biết hết. Bác sĩ mổ cho mình cũng là bác sĩ mình đã theo khám từ đầu, rất mát tay, bác mổ quá nhanh, mình còn đang say sưa suy nghĩ về con là đã nghe tiếng bác thông báo con ra rồi, và nghe tiếng con oe oe. Vết mổ của mình rất đẹp, giờ trông cứ như 1 vết hằn nhỏ thôi. Sinh mổ ngày đầu tiên sau khi hết thuốc tê rất là đau, các ngày sau mình phải tập đứng dậy, tập đi rồi dần cũng đỡ đau hơn, về đến nhà thì mình chỉ còn đau lâm râm 1 chút xíu thôi, đến tuần thứ 2 thì hết hẳn.

Sau khi mổ mình được đưa về phòng hồi sức, tại đây mình lạnh run, mặc dù có được chiếu đèn nhưng vẫn lạnh, đến chiều thì mình được về phòng dịch vụ có máy lạnh 2 giường/phòng, có y tá đến tiêm thuốc và vệ sinh cho, được phát giấy vệ sinh và nước nóng để pha sữa cho bé đầy đủ. Mình có gửi tiền nhưng họ không nhận. Thái độ của y tá hơi bị lạnh lùng nhưng phục vụ nói chung là tốt, nói chuyện với bệnh nhân cũng đàng hoàng lắm, có điều nhìn mặt lạnh lạnh và khó quá.

Mỗi ngày đều có bác sĩ trực đến thăm khám, sáng sớm khoảng 8h là có y tá đến tắm cho bé. Phòng ốc được vệ sinh ngày 1 lần, có ngày 2 lần. Cơm căn tin ăn khá là ngon, chị giường bên gọi thức ăn bà đẻ trên đường Cao Thắng vào ăn được 1 hôm, nhìn thấy đồ ăn của mình nhiều và chất lượng hơn, lại rẻ nên chuyển sang gọi cơm căn tin ăn giống mình.

Nói chung theo mình chi phí khám tại phòng mạch tư của bác sĩ + chi phí sinh tại Từ Dũ rất vừa túi tiền. Tổng thiệt hại để chào đón thiên thần của mình chỉ trên 16 triệu một chút, tính luôn tiền khám thai, siêu âm xét nghiệm và tiền sinh đẻ. Dịch vụ theo mình là tốt, nếu so với bệnh viện tư như FV, PSQT và HP thì chắc không được sang trọng và o bế bằng nhưng bù lại mình cảm thấy an tâm và tin tưởng. Mình cũng đã có tham quan phòng ốc của FV, PSQT và HP rồi, cam đoan với các mẹ là có nhiều quảng cáo nói vậy chứ không phải vậy, có sang trọng hơn nhưng cũng chẳng hơn là bao, chi phí lại mắc mỏ, có bệnh viện mới mở to, vắng mà không hiểu sao lại làm cao là sắp hết phòng.

Chúc các mẹ 9 tháng 10 ngày bình an, sinh con khỏe mạnh.