Mình gửi sang đây một phần bài mình đọc bên sự phát triển, nhan đề là tại sao uống nhiều sữa mà vẫn lùn của một mẹ đưa lên:

-----------------

Tuy nhiên, bác sĩ Hải khẳng định: "Việc bổ sung canxi từ nguồn thực phẩm như sữa, thức ăn là an toàn. Trẻ nhiều uống sữa mà thừa canxi sẽ đi ỉa ngay, cơ thể sẽ thải loại hết phần dư thừa. Nhưng nếu uống thuốc giàu canxi phải coi chừng vì lượng canxi rất cao". Có loại thuốc dạng ống thủy tinh 5 ml chứa tới 550 mg canxi, nếu canxi quá thừa so với nhu cầu có thể gây sỏi thận, tăng canxi máu...

Bác sĩ Hải cũng khuyến cáo, để trẻ phát triển chiều cao liên tục, ngoài việc bổ sung canxi cha mẹ cần chú ý đến chế độ ăn uống hợp lý cho bé, bổ sung thêm vitamin A, D, lysin, sắt, kẽm, iốt... Và một điều quan trọng là trẻ phải được ngủ đủ giấc, nhất là giấc ngủ ban đêm. Hoóc môn tăng trưởng do tuyến yên tiết ra cao nhất là vào ban đêm khoảng 11 - 12 giờ đêm khi mà trẻ đã ngủ say. Trẻ ngủ quá muộn, ngủ nhiều ban ngày thì lượng hoóc môn tiết ra rất ít, trẻ thường chậm phát triển chiều cao. Ngoài ra, trẻ cũng cần được tắm nắng hàng ngày để da tổng hợp đủ vitamin D cho cơ thể.

Thông tin thêm tại đây nhé các mẹ:

http://www.xinhxinh.com.vn/Nuoi-con/28066/Tre-uong-nhieu-sua-van-lun.xinh?utm_source=wêbtrtho&utm_medium=text&utm_ content=alohachanny&utm_campaign=CTV

-------------

Mình nghĩ với lượng sữa mà các mẹ hiện nay cho các con uống ở VN + ăn thêm hải sản, cua đồng (tức là rất để ý đến dinh dưỡng) thì các mẹ nên xem xét có nên cho con uống thêm canxi từ thuốc ko. Sở dĩ vậy vì khi đọc bài trên WTT rất hay thấy câu "mình đã bổ sung canxi, vit D từ bé rồi). Bé uống thêm canxi từ thuốc trong khi đã uống đủ lượng từ sữa thì chỉ hại thận cho bé mà thôi.

Cái quan trọng là các mẹ bổ sung thêm Vit D (từ lúc mới sinh đến 6 tháng với bé sơ sinh, và bé lớn hơn, nếu ko ra nắng đủ thì bổ sung đúng liều lượng theo tuổi).

Ngoài ra mình thấy việc cho con đi ngủ sớm vào buổi tối là rất quan trọng. Ở nước ngoài thì muộn nhất là 9h các bé đi ngủ, phần lớn bọn tây bất kể lứa tuổi đều ngủ từ khoảng 7-8.30 h tối, những bé ít tuổi như dưới 5 tuổi thì phần lớn ngủ từ khoảng 6.30 đến 7.30. Mặc dù ngủ sớm con dạy sớm bố mẹ cũng mệt hơn nhưng giấc ngủ dài (thường >=11 tiếng với trẻ dưới 5 tuổi và 9.5-10 h tiếng với trẻ lớn hơn) và sâu thì sẽ tốt hơn cho các bé.