Các mẹ cho con đi khám ho ở viện Nhi chắc hay được bác sĩ kê loại siro ho này. Con nhà mình từ hồi mấy tháng tuổi bị ho, đưa đến viện Nhi được kê Colergis. Mình cũng tin tưởng bs mà mua về cho con uống, mặc dù đọc hướng dẫn sử dụng không thấy nói dành cho trẻ dưới 2 tuổi. Bs kê cho con liều lượng đúng bằng trẻ 2 tuổi, mặc dù con mới có 8, 9 tháng. Lần thứ 2 đi khám, 1 bs khác, lại tiếp tục là Colergis. Mới đầu cho con uống, mình đã choáng vì hiệu quả của thuốc. Buổi sáng còn ho sòng sọc, chiều đến đã ngớt, ngày hôm sau là khỏi luôn. Lúc đấy mẹ cháu sướng quá, nghĩ là gặp đúng thầy đúng thuốc, thuốc tiên rồi. Nên cứ thấy con ho ho là lại lôi ra uống. Rồi nhưng lần sau đi khám bs Trực cạnh nhà, mình cứ đòi bs cho cháu Colergis. Bs bảo "dừng ngay lại, không cho con uống thuốc đấy nhé, độc lắm. Bác không bao giờ kê thuốc đấy". Mình cũng bán tín bán nghi. Mấy lần con ho lâu khỏi lại đánh liều cho con uống (huhu, ngu quá), vì nghĩ để con ho, sốt uống kháng sinh còn hại người hơn, thôi thì cho nó uống để khỏi quách đi. Thế là tổng cộng con uống mất 3, 4 lần gì đó. Hôm vừa rồi định lôi ra cho con uống tiếp, nghĩ thế nào lại đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, thì ra nó là 1 loại corticoid. Mẹ đọc xong mới tá hỏa tam tinh, thôi chết rồi, mẹ hại con rồi. Tác hại của corticoid thế nào chắc các mẹ biết rồi, mình không nói nữa. Mình chỉ băn khoăn là các bác sỹ sao lại toàn kê cho trẻ sơ sinh nhưng loại thuốc kinh hoàng như thế. Cả thế giới người ta bảo nhau ko dùng corticoid, đây thì cứ hơi tí là táng luôn, như kiểu tiện tay. Bác sỹ mà thiếu tâm đức thế thì đúng là hại cả 1 thế hệ trẻ em.

Mình cảnh báo để các mẹ đưa con đi khám về nên cân nhắc cái đơn thuốc của bác sĩ, đọc kỹ 1 chút vì không phải bác sĩ nào cũng tử tế, đạo đức đâu. Bây giờ thì mình quăng cái lọ siro kia đi rồi, và không bao giờ cho con uống cái thứ ấy nữa. :mad: