Mình có hai con nhỏ nên hiểu được rằng người mẹ nào cũng mong muốn con mình phát triển toàn diện cả thể chất lẫn trí tuệ. Chế độ dinh dưỡng hằng ngày của bé chính là yếu tố quan trọng hàng đầu trong mối quan tâm của mẹ. Mỗi bé đều có một thói quen và sở thích ăn uống khác nhau, nhưng lại thường giống nhau ở điểm là không thích ăn rau củ mà thích ăn trứng, thịt, bánh ngọt hơn. Nếu ép bé ăn thì sẽ khiến bé khó chịu, chống đối, thậm chí là càng thêm ghét rau quả. Sau thời gian dài chăm con, mình đã rút được một số kinh nghiệm và biện pháp để áp dụng cho thực đơn hàng ngày của bé.

1. Lựa chọn và chế biến cho phù hợp sở thích của con.

Bữa ăn của bé ngoài chất đạm, tinh bột, chất béo thì vitamin-khoáng và chất xơ rất quan trọng, giúp hỗ trợ nhiều cơ quan chức năng và hệ tiêu hóa của bé hoạt động tốt, tránh táo bón. Rau, củ, quả rất giàu vitamin-khoáng và chất xơ, vì vậy tất cả các bữa chính của bé luôn phải có mặt các thực phẩm trong nhóm này. Bé nhà mình không thích ăn rau xanh, nhưng bù lại bé rất thích trái cây và các loại củ quả như cà rốt, khoai, bí,… do đó mình thường xay rau ra để nấu cho bé. Đối với củ quả, mình luôn cắt to, không nấu quá lâu để giữ được vitamin cũng như màu sắc đẹp cho món ăn. Các loại trái cây thường chọn là chuối, dưa gang, kiwi, đu đủ,… cho bé dễ ăn.

2. Cách nhanh gọn để bổ sung vitamin và chất xơ

Cách đây không lâu, mình cho con đi siêu thị, ngang qua quầy bán nước trái cây đa sinh tố Vfresh Juki, con thích thú chỉ vào hình ảnh của những trái cây ngộ nghĩnh trên hộp nên mình đã mua về cho con dùng thử. Mình đôi lúc bận rộn không kịp chuẩn bị trái cây cho bữa ăn của con, hoặc có khi con chán ngán, làm biếng ăn thì dùng một Vfresh Juki thật sự rất tiện lợi. Mình cũng nếm qua và thấy nước trái cây Vfresh Juki có hương vị thơm ngon tự nhiên, chứa các vitamin A, C, D có lợi cho thị lực, xương cũng như đề kháng của cơ thể, lại dễ dàng mang theo khi đi ra ngoài và có thể dùng bất cứ lúc nào mà không phải bảo quản cầu kì và cắt gọt lích kích. Mình quyết định cho con “kết bạn” với nước trái cây Vfresh Juki luôn. Bé đặc biệt thích nhất là nước rau quả với hình vẽ của các bạn “Rau quả Lí Lắc” đáng yêu.

3. Để mỗi bữa ăn luôn là một niềm vui

Mình không ép con ăn khi con không thích, thay vào đó là nói cho con hiểu tác dụng của các loại rau, củ, quả. Mình cũng cho bé đi mua, lựa chọn thực phẩm để con làm quen dần với nhiều loại. Khi nấu, cách bày trí đẹp mắt, sinh động khiến cho con có hứng thú hơn với món ăn. Thêm nữa, mình còn lập ra nhiều thực đơn với nhiều món khác nhau thay đổi đều đặn để bé không chán. Dựa theo những cái tên như Cam Siêu Phàm, Dâu Cực Ngầu của Vfresh Juki, mình đặt thêm tên cho các món của con như Bí Tròn Trịa, Bắp Xinh Xắn, Chuối Nghịch Ngợm,... tạo cho con niềm vui khi ăn.

THỰC ĐƠN TIÊU BIỂU(Bảo đảm 3 bữa chính, 1 bữa phụ):

Bữa sáng: Súp bí đỏ thịt gà và 1 hộp nước trái cây đa sinh tố Vfresh Juki rau quả.

Bữa trưa: Cơm xíu mại cùng rau củ và 1 hộp Vfresh Juki dâu.

Bữa xế: Tôm nhồi phô mai áp chảo kèm xoài và kiwi.

Bữa tối: Cơm với súp rau đậu và đu đủ (hoặc 1 hộp Vfresh Juki vị rau quả).

Thấy con ăn uống tốt, vui khỏe mỗi ngày mình cảm thấy rất yên tâm và hài lòng với những gì mình đã làm để cho con nguồn dinh dưỡng đúng đắn và phù hợp.