Vì sinh con lần đầu nên mình có rất ít kinh nghiệm nhưng mình cũng chịu khó tìm tòi nên biết được vai trò của chất xơ giúp bé có hệ tiêu hóa khỏe mạnh, chống táo bón và tăng cường sức đề kháng nên mình không quên bổ sung chất xơ cho con trong thực đơn hàng ngày.

Bữa sáng mình thường cho con ăn cháo nấu thịt với bí đỏ hoặc cà rốt xay. Hoặc món bún nấu thêm 1 chút rau cải cắt nhỏ.

Hầu hết các bữa trưa bé ăn ở lớp. Bữa tối của con là:

1. cơm với tôm, canh rau ngót mình thái nhỏ rau xào qua rồi vớt rau ra, nước sôi mình thả thịt viên và rau ngót vào đun tới khi thịt viên nổi lên là cả rau và thịt đã chín mà rau sẽ giữ được hàm lượng chất xơ và vitamin.

2. cơm với canh cua rau đay + thịt gà

3. Cơm với rau muốn luộc + trứng .........

Sau bữa tối 30 phút là lúc cả nhà ngồi ăn hoa quả, mình thường cho con ăn đa dạng các loại quả, nếu con có thể ăn được thì mình không ép nước vì mình biết có 1 lượng chất xơ rất lớn ở trong phần bã của hoa quả.

Chủ nhật con ở nhà thì bữa phụ sẽ là khoai lang luộc hoặc ngô luộc hoặc bánh mì + ngũ cốc.

Và không thể thiếu trong ba lô của con mỗi sáng khi đi học là 1 hộp nước trái cây đa sinh tố Vfresh Juki để con uống vào lúc chiều.

Ngày nào 2 mẹ con mình cũng nói chuyện về các món ăn của con ở trên lớp, mỗi khi bé hào hứng kể về món canh mà bé thích ăn mình thường tìm hiểu để nấu các món mà bé thích. Và cũng thường xuyên nói cho con biết ăn rau và hoa quả sẽ giúp khỏe, da trắng và xinh đẹp. mà con gái mình cứ nghe thấy da trắng môi đỏ, cao lớn như các cô các chị là bé thích ngay. Đó cũng là động lực để bé tích cực ăn rau và hoa quả.