Nếu như bé lớn Thu Quyên nhà mình đã hiểu được tầm quan trọng của chất xơ và vitamin mỗi ngày thì bé thứ hai Minh Châu nhà mình lại chưa hiểu được điều đó. Chính vì vậy mà bé thường tránh ăn rau và đã từng bị táo bón. Chính vig vậy, bên cạnh việc chế biến món ăn có thêm rau củ mỗi ngày, mình còn phải “khéo léo” để “chỉ đường dẫn lối” cho bé ăn rau quả mỗi ngày nữa. Các mẹ có biết không, mỗi lần mình làm món súp hay cháo, mình đã cho bé bổ sung rau củ bằng cách tỉa rau củ hình hoa để bé nhìn bắt mắt và nhân lúc đó mình khuyến khích bé ăn món có rau củ đó:

Còn đối với các loại hoa quả, lúc đầu Minh Châu cũng không chịu ăn, sau đó mình đã dựa vào bản tính tò mò của bé để hướng bé đến những món hoa quả có lợi cho sức khỏe. Chẳng hạn, mình cho bé tập ăn dưa hấu, mình xắt dưa hấu thành những miếng nhỏ vừa tay bé cầm và để ngay trước mặt bé. Vốn là những bé tò mò, bé liền cầm ngay miếng dưa hấu đưa vào mồm. Bé ăn thấy ngon miệng, liền ăn tiếp miếng sau, thế là mình đã thành công trong việc tập cho bé ăn dưa hấu ngay từ lần đầu tiên đó mẹ ạ. Nhưng có những món ăn, lần đầu tiên mình lại thử cho bé ăn bé lại không thích, ví dụ như xoài. Nhưng điều đó không phải là bé không bao giờ ăn xoài. Những lần sau, để tập cho bé biết ăn xoài, mình xắt xoài chung với đu đủ là loại quả mà bé đã quen và thích ăn, qua “thị giác” của các bé, xoài và đu đủ có màu tương đối giống nhau, nên bé thử cầm ăn, vì bé đã ăn quen đu đủ nên miếng đầu tiên mình sẽ đưa cho bé ăn, tiếp đó mình chỉ vào miếng xoài nhẹ nhàng bảo với bé: “Miếng này to quá, con thử cầm ăn cho mẹ xem nào”. Thế là bé nhón tay cầm miếng xoài theo tay mình chỉ: “Mình bảo bé, có phải miếng này ngọt hơn miếng vừa rồi không?”. Bé gật gật cái đầu xinh xắn của mình, khi nhai xong bé nói “vâng ạ” rất dễ thương. Và sau vài lần như vậy, bé đã dần biết ăn một số loại hoa quả chính rồi.

Mỗi ngày bé lớn lên, đã biết được vị ngon trong thức ăn, trong lúc mình làm thức ăn chiều, món ăn vẫn có sự kết hợp giữa rau củ và các chất đạm khác như trứng đúc thịt hấp nấm, nui xào thịt bò và hành tây, canh khoai tây nấu thịt bò..,vẫn có sự “đầu tư” của mẹ trong cách trình bày, nhưng mình đã gọi bé ra giúp mẹ nếm thử thức ăn. Mình thấy biện pháp này giúp bé chịu khó ăn những món mẹ đã nấu có sự kết hợp với rau củ sau khi mình khen bé nếm rất chuẩn các mẹ ạ:

Nhưng không phải lúc nào mình cũng có nhiều thời gian chế biến các món ăn cầu kì hay trang trí những món ăn bắt mắt dành cho bé, nhất là những lúc bận rộn. Chính vì vậy mình đã cho bé uống Vfresh Juki mỗi ngày để bổ sung lượng vitamin bé có thể bị thiếu hụt. Vì Minh Châu rất thích những tên gọi ấn tượng như Cam Siêu Phàm, Dâu Cực Ngầu hay Rau quả lí lắc, nên con đã vui vẻ uống vào sau bữa sáng trước khi đi học một hộp Cam Siêu Phàm với hình ảnh trên vỏ hộp thật bắt mắt:

Sau khi đi học về vào buổi chiều, con lại lấy một hộp Vfresh có tên “Rau quả lí lắc” để uống:

Vì Minh Châu rất thích đổi mới nên mình mua cả ba loại nước trái cây Vfresh Juki để con thay đổi vị thường xuyên.

Có thể nói, mỗi một bé đều có cá tính cũng như sở thích ăn uống khác nhau, nhưng nếu các mẹ dành tâm huyết và luôn cố gắng hướng con đến với những thực đơn giàu vitamin và chất xơ một cách linh hoạt nhất theo tính cách của bé, các con sẽ dễ dàng chấp nhận những món ăn hay những loại trái cây giàu vitamin và chất xơ hơn. Hơn nữa, các mẹ chúng mình có thể đổi khẩu vị cho các con hằng ngày bằng chính Vfresh Juki để con vẫn được hấp thu vitamin và chất xơ một cách nguyên vẹn từ loại nước trái cây này, đồng thời khiến con hào hứng hơn với những món ăn giàu chất xơ và vitamin bằng sự đan xen của loại nước trái cây đa sinh tố này nhé!