Mình nhớ các mẹ đã thắc mắc ở độ tuổi nào thì phù hợp cho bé đội mũ bảo hiểm, mình tìm được bài này nói về độ tuổi phù hợp cho bé khi đội mũ bảo hiểm và lý do cụ thể, các mẹ tham khảo nhé.

Trẻ 3 tuổi trở xuống không nên đội mũ bảo hiểm

Xương sống và xương cổ của trẻ ở độ tuổi này rất xốp và mềm. Mang bất kỳ vật nặng nào trên đầu cũng dễ gây nên tình trạng vẹo cổ, gù lưng. Hơn nữa, trên đường trường có rất nhiều ổ gà, di chuyển bằng xe gắn máy khó tránh khỏi xóc. Những chấn động này ảnh hưỏng rất lớn đến cơ xương của trẻ.

Đó là ý kiến của bác sĩ nhi khoa Nguyễn Cước, Giám đốc Bệnh viện tư nhân Vĩnh Toàn, TP Đà Nẵng, về việc có nên áp dụng quy định đội mũ bảo hiểm với trẻ em. Theo ông Cước, trẻ em trong độ tuổi phát triển thường chưa hoàn chỉnh về xương và cần hạn chế tối đa việc mang những vật nặng trên đầu (điều này có thể làm giảm khả năng phát triển cơ xương của trẻ). Trẻ em, nhất là trẻ khoảng 3 tuổi, có tỷ lệ mắc bệnh còi xương cao. Theo nghiên cứu của Viện Nhi Hà Nội, tỷ lệ trẻ mắc bệnh còi xương trong cả nước là 9,4% (năm 2000).

Bác sĩ Nguyễn Cước cho rằng khi áp dụng quy định đội mũ bảo hiểm với trẻ em, cần có chế độ kiểm định khối lượng mũ bảo hiểm sử dụng cho trẻ. Nhưng tốt nhất là không nên cho trẻ từ 3 tuổi trở xuống mang trên đầu bất cứ vật nặng gì khi di chuyển đường dài.