Lời đầu tiên em xin chào tất cả các bác,các chú, các cô, các mẹ, các gì, các bà trọng diễn đàn ạ!

E chỉ là thành viên mới toanh của diễn đàn mình mình và đây cũng là bài viết trải nghiệm đầu tiên, rất mong nhận dc sự chia sẻ nhiệt tình của các bác!

E xin phép làm 1 loạt bài viết về chủ đề chứng khoán và đây là bài viết đầu tiên

B1. Bước khởi đầu cho nhà đầu tư chứng khoán

Có lẽ phần này hơi nhạt vì nhiều bác chắc đã quá quen rồi:), nhưng em vẫn xin phép được đi lại từ đầu!

Mọi thứ đều đi từ dễ tới khó, em và các bác sẽ đi cùng nhau với 3 câu hỏi đầu tiên!

1. Cổ phiếu là gi?

2. Em và các bác nên đầu tư như thế nào?:D

3. Ban đàu sẽ đầu tư bao nhiêu thì hợp lý?

Vào câu hỏi đầu tiên: Cổ phiếu là gi? Cac bác search trên google nhà ta thì ra cả đống, em xin được nói nôm na Cổ phiếu có thể được ví như một tờ giấy có giá trị ( như giấy vay, giấy nhận nợ...) thể hiện quyền sở hữu của các bác với công ty đó- Các bác sở hữu trên 5% cổ phiếu mới bắt đầu có tiếng nói trong hoạt động của công ty nhé:(( Đọc xong lời giải thích của e e cũng ko hiểu nắm. Các bác cố chịu nghe e nói hết nhé

Em và các bác nên đầu tư như thế nào?

Một câu duy nhất là đủ:" Hãy đầu tư càng đơn giản cảng tốt"

- Lướt sóng ư ( tức là mua đi bán lại liên tục) ko nên. Trừ khi bác 100% thời gian dành cho chứng khoán.

- Vào diễn đàn tham khảo- đây cũng là 1 lựa chọn nhưng có quá nhiều bài PR quá nhiều cổ phiếu. Cũng khó:-?

- Mua theo sóng tăng giảm- vấn đề này ko dễ, ai biết dc nó lúc nào tăng giảm đây!!!

..... Còn rất nhiều cách tiếp cận khác@};-

Ở đây em chỉ muốn các bác chọn cho mình cách đầu tư đơn giản. Hãy tự lấy cho mình một bộ chỉ tiêu chọn lựa cổ phiếu, và chỉ mua những cổ phiếu nằm trong rổ chỉ tiêu đó. Và hãy kiên nhẫn với quyết định của mình.:DĐừng chạy theo đám đông! Hãy kiên nhẫn!

Ban đầu sẽ đầu tư bao nhiêu?

Cũng là tùy điều kiện các bác, theo quan điểm của e. Lấy khoảng 20tr để mở màng. ko nhiều ko ít, đủ cảm giác để nắm được mùi lãi/lô.

Các bác có chê em bài viết nhạt thì e cũng cố viết tiếp bài 2 cho đỡ nhạt!

Xin cảm ơn các bác:D