Hôm nay tròn 2 tháng mình ở trong căn nhà cách bờ Hồ chỉ 5-6km. Vui quá các mẹ ạ!

Mình và ông xã đều dân ngoại tỉnh về Hà Nội học tập, làm việc, gặp gỡ và lấy nhau. Cả nhà mình và nhà ông xã đều ở quê, nên kinh tế không dư dả gì cả. Ngày lập gia đình 2010; cả 2 đều tay trắng và phải thuê 1 căn nhà cấp 4 ở chân cầu Vĩnh Tuy giá 2,5tr/ tháng. Cuộc sống quả thực quá khó khăn lúc bầy giờ. Nhà mình không kế hoạch, nên ngay đầu 2011 mình sinh 1 bé gái; nhiều niềm vui nhưng lại thêm khó khăn.

Xin nói thêm với các mẹ là Anh chồng mình làm cho 1 công ty quảng cáo VOV; còn mình ăn lương dược sỹ cơ quan nhà nước thôi.

Vất vả với cuộc sống hơn 2 năm, tới giữa 2012. Để có thể có căn nhà cho gia đình an cư, anh Chồng mình đã vạch 1 kế hoạch với mình khá chi tiết.

=> Tất cả lương đi làm thuê của anh sẽ đưa hết cho mình ( Hình như đâu khoảng 6-7tr/ tháng) cùng với lương của mình khoảng 6tr. Mình sẽ lo toàn bộ chi tiêu ăn uống, điện nước, xăng xe............Anh ấy cùng bạn mở 1 công ty quảng cáo nho nhỏ làm các dự án bảng quảng cáo nhỏ tại các ngã tư - ngã năm, biển tại các trung tâm thương mại. Tiền tiếp khách, các chi phí phát sinh của anh; Anh sẽ tự lo và không động vào tiền lương làm thuê đã đưa mình. ( Chồng mình vừa làm thuê, vừa mở 1 cty nho nhỏ)

=> Tháng 5/2013: với sự chăm chỉ của anh và một chút chắt chiu của mình; thì nhà mình có số tiền 250tr. Lại là Chồng mình một lần nữa; anh bàn với mình sẽ tìm 1 khu chung cư nào đó giá rẻ cỡ 700-800tr/căn mà dự án đó đang bắt đầu triển khai để mình có thể đóng tiền theo giai đoạn. Sau 2 tháng Anh tìm thông tin trên mạng, đi thực tế thì 7/2013; nhà mình tìm được dự án Xuân Phương Viglacera, ở đây họ bán căn thô giá 13,7tr/ m2 và mình mua căn nhỏ nhất 58m2 với tổng chi phí 800tr.

***** Mãi sau này mình mới hiểu vấn đề Chồng mình lựa chọn ở đây, hay nói cách khác là 1 kinh nghiệm cho các cặp vợ chồng trẻ:

- Tìm chủ đầu tư thật uy tín; ở đây nhà mình đã lựa chọn Viglacera

- Chấp nhận tìm các dự án xa trung tâm; giá rẻ.

- Các dự án bắt đầu triển khai để có thể giải quyết vấn đề tài chính ban đầu, có thể đóng tiền theo tiến độ để có thời gian xoay sở các đợt đóng tiếp theo.

=> Cứ đắp đổi, xoay sở như vậy cho các lần đóng tiền tiếp theo; tới tháng 10/2014 dự án hoàn thiện; cùng thêm 1 khoản vay mượn từ anh/em bạn bè mình đã nhận nhà, hoàn thiện nhà với tổng chi phí vào khoảng 1 tỷ.

VÀ CHƯA HẾT các mẹ ạ. Từ nhà mình tới bờ Hồ 14,5km; (vì mình làm việc tại 48 Hai bà Trưng). Mỗi ngày 2 vợ chồng phải đi lại 30km, sáng 7h đi chiều 6h về tới nhà; việc đón con lúc này là cả 1 vấn đề lớn. Ngay sau khi vào ở nhà mới khoảng 2 tháng, Chồng mình lại đưa ra 1 kế hoạch sẽ tiến vào gần trung tâm Thành phố để tiện cho việc học tập của bé và Công việc 2 vợ chồng. Lại một quá trình tích cóp, chăm chỉ của 2 vợ chồng; trời không phụ công. Tháng 3/2016 mình đã bán căn chung cư 58m2 ở Xuân Phương giá 1,2 tỷ; và mua căn chung cư 82m2 ở Nguyễn Đức Cảnh - Hoàng Mai với giá 1,7 tỷ.

Ngồi chia sẻ với các mẹ lúc này; mình thầm cảm ơn các quyết định đúng đắn của Anh khi đã mua căn nhà ở Xuân Phương ( mình xin nhắc lại cách chỗ vợ chồng mình làm 14,5km) Nó là tiền đề để mình có thể mua căn nhà mới; đi chỉ hơn 5km và khoảng 15 phút xe máy.

Viết không thể tả hết được gian khó, niềm vui. Có mẹ nào như mình cùng chia se nhé! Hay các cặp vợ chồng chưa may mắn có chỗ ở; chúng ta có thể cùng nhau chia sẻ khó khăn, vui - buồn..........

Thanks!