Tình hình là ông xã em sắp chuyển sang làm bên khu công nghệ cao Quận 9, em thì muốn xin việc làm mới ở dưới khu vực đó luôn để đi làm cho tiện. Vừa qua em có đến xem căn hộ chung cư Phúc Lộc Thọ ở ngay ngã tư Thủ Đức, cũng muốn mua nhưng ngặt nỗi đang kẹt tiền vì vừa rồi vợ chồng em bị kẹt vào chứng khoán, giờ phải chuyển sang đầu tư dài hạn không biết đến khi nào mới lấy ra được.

Vì chỗ làm mới của chồng em đang xây dựng, tầm gần 1 năm sau mới chuyển nên cũng chưa cần nhà gấp, chỗ Phúc Lộc Thọ thì cũng cuối năm 2012 mới xây xong, cho khách hàng vay 70%. Vợ chồng em muốn quá nên định vay khoảng 40% thôi để mua căn 85m2, giá thì tầm 1 tỷ 2 thôi nhưng được cái rộng rãi, thoáng mát sau này có con cái thong thả hơn. Em làm bên Media, ảnh thì dân kỹ thuật nên mù tịt về kinh tế. Em muốn vay mua ngay mà ngại lãi suất cao quá. Anh chị có kinh nghiệm về tài chính có thể nhận định sắp tới lãi suất sẽ hạ không? Hạ xuống bao nhiêu? Bao lâu sẽ hạ? Có nên vay mua nhà lúc này không? Em xin cảm ơn các anh chị.