Mình là một môi giới BĐS mới cứng, vừa đi làm được chưa đầy 1 tuần. Đây là công việc đầu tiên của mình sau khi ra trường, vì mới ra trường nên mình cũng phải đi tìm việc thôi, rồi mình đăng CV lên wep tuyển dụng với ngành nghề Nhân viên kinh doanh mặc dù mình tốt nghiệp với chuyên ngành Điện Tử, có lẽ mình thích vậy :) thích là nhích phải không ạ. Khi lên wep tuyển dụng tìm hiểu thì thôi rồi các công ty BĐS luôn xuất hiện tin tuyển dụng với mật độ dày đặc (nghề này cần nhiều nhân tài nhỉ :) )và thế là mình cũng tò mò click vào để đọc rồi thấy yêu cầu của họ,( chắc mình chỉ đáp ứng được nửa yêu cầu) nên mình cũng không nộp CV vào nhưng công ty này, tuy vẫn có cái gì đó thích thích và ấn tượng với cụm từ BĐS, nhưng vẫn quyết tâm không nộp :). Rồi một ngày đẹp trời mình đăng CV công khai lên wep tuyển dụng, mới đăng được khoảng 1h mà thôi rồi điện thoại rồi email reo không ngớt (tưởng chừng thế giới này mầu hồng rồi :)) ), có rất nhiều loại công viêc kinh doanh nhưng trong số đó có khoảng một nửa đâu đó 5,6 cuộc gọi hay email của các công ty BĐS, lần lượt các cuộc gọi đi qua và hẹn lịch phỏng vấn và mình chốt được cuộc phỏng vấn sớm nhất của 1 công ty BĐS vào sáng ngày hôm sau, thôi rồi người lâng lâng vì chắc sắp được đi làm, tối hôm đó nào là đọc sách, tìm hiểu về phỏng vấn, tìm hiểu về công ty,về nghề BĐS để chiến đấu cho sáng mai.Đêm nằm vắt tay lên chán nghĩ về công việc làm BĐS và cuộc phỏng vấn tương lai ( chưa đi phỏng vấn đúng nghĩa bao giờ).

Sáng thức dậy đi phỏng vấn và đỗ :)) ( mình không nói quá trình phỏng vấn ở đây). rồi về nhà hủy tất cả các cuộc phỏng vấn đã hẹn) và tìm hiểu sâu hơn về nghề BĐS, không hiểu sao đọc đến đâu mình thích đến đấy và cả ngày hôm đó chỉ đọc đọc và đọc càng đọc càng thích :).

Hôm đi làm đầu tiên đến nơi mọi người nhìn mình với ánh mặt hình viên đạn, mới mà :) . Anh vẫn tỉnh và đẹp trai lắm mới chịu được thời gian im lặng ấy. Công việc đầu tiên sếp bảo làm là cài skyper đê add vào nhóm, sếp không phải là người phỏng vấn mình nên nhìn mình lạ thôi rồi :)), nói chung bỡ ngỡ thật. Ngày hôm đó trôi qua và cái mình học được đầu tiên là phải đặt mục tiêu nghề nghiệp và tối về đặt mục tiêu luôn. mục tiêu to đùng luôn :).

Giờ vào công việc, vào nghề với 1 kiến thức như tờ giấy trắng tinh, trắng nõn nhưng mình biết " học bò rồi mới học chạy" nên cứ từ từ rồi khoai khác nhừ. Qua một vài hôm tìm hiểu nghề và biết những khó khăn thách thức của nghề và tưởng tượng mình vào những khoảnh khắc ấy và tự sướng mình sẽ làm được cái nghề mà mọi người gọi là khó này.

Đọc những kỹ năng cần thiết cho nghề mà toàn là hiểu biết về phát luật, kinh tế, phong thủy... và 1 số kỹ năng có thể dễ học hơn như đàm phán, thuyết phục, telephone, giao tiếp... mà thấy thích vì những thử thách và khi mình làm chủ được nó thì sẽ tuyệt với thế nào. Một thanh niên mới ra trường đi vào 1 mĩnh vực mới chắc chắn sẽ có khó khăn,thử thách nhưng với một tâm lý chẳng có gì để mất mình sẽ khô máu với nói xem sao và vài tháng vài thùng mỳ cũng không là vấn đề :). Nhân đây bạn nào mới vào nghề hãy kết bạn với mình để cùng động viên nhau làm việc nhá, mình rất rất vui khi được kết bạn và chia sẻ với mọi người. Hotline: 0868.463.225 sim Viettel đấy :)

" MUỐN CÓ NHỮNG THỨ TA CHƯA TỪNG CÓ THÌ PHẢI LÀ NHỮNG ĐIỀU TA CHƯA TỪNG LÀM"

:))