Đây là chuyện của gia đình bạn em, nhưng em post lên để mọi người biết và rút kinh nghiệm

Nhà bạn em có 2 vợ chồng, 2 đứa con nhỏ, 1 mẹ già, 1 người giúp việc cũng đã lớn tuổi. Hàng ngày anh chị đi làm, 2 cháu bé đi học, còn bà và bác giúp việc ở nhà, nhưng bà hay mệt nên chỉ nằm nghỉ trong phòng của mình.

Có lẽ bọn này đã để ý rất lâu, nên đợi lúc trong nhà chỉ có 2 người già thì mới hành động

Ngày 1: Có người bấm chuông, bác giúp việc ra mở của thì thằng đó hỏi :" có phải nhà anh Tuấn ko?". Bác thật thà nên nói :"Ko, đây là nhà anh Quốc chị Diễm". Nó xin lỗi nhầm nhà rồi ra về

Ngày khác: Có người bấm chuông, bác giúp việc ra mở cửa, thằng đó nói:" anh Quốc nhờ cháu đến sửa cái máy, cho cháu vào nhà". Bác giúp việc :" Sao không thấy chú Quốc nói gì cả?". Thằng trộm liền móc đt ra và giả bộ nói chuyện:" anh Quốc hả, em tới nhà anh rồi nhưng sao bà bác ko cho vào? Hay là đợi khi nào anh về em tới?" . Bác giúp việc nghe thế thì nói :"cậu vào đi". Thằng đó liền đi vào, nhờ bác giúp việc trông giùm cái xe...và bác ý đồng ý

Thằng đó lên lầu lục xoát, và trộm được 60tr đồng tiền mặt. Nó chỉ đục 1 lỗ trên tủ to bằng đốt ngón tay mà rút được tiền ra mới tài, vì vậy khi nó ra về, đến tận tối 2 anh chị đi làm về, mới phát hiện ra nhà bị trộm.

Em chỉ được nghe kể lại, tiền bị mất coi như không tìm được lại rồi, nhưng may là 2 người già trong nhà đều an toàn, nếu chẳng may bà mẹ đang trong phòng, nghe lục đục trong phòng các con, vào kiểm tra, la lối lên thì chắc nguy hiểm cho cả 2 bác rồi. Vì bọn trộm, 1 khi không thực hiện được vụ án thì thôi, khi đang thực hiện mà bị phát hiện dù có vài ngàn đồng nó cũng làm liều.