sự việc nó thế này ạ: lúc trước da em không đen cũng không trắng, nhưng hơi nổi mụn. mẹ em dẫn vào chợ mua cho em hộp kem rosa. em đánh hằng ngày vào buổi tối sau khi rửa mặt. Sau hai tháng hè tránh nắng và dưỡng da, da em đẹp đến nổi lúc mẹ dẫn vào chợ tự nhiên có dì đó tới khen :"ôi da con bé đẹp thế" .Em thề không nói diêu một lời. em có cảm giác kem rất hợp với em, vì đi đến đâu ai cũng khen da em thay đổi sau một thời gian ngắn. sau khi dùng hết hộp kem đầu tiên,( khoảng nữa năm) mẹ em không mua kem ở chợ nữa mà mua ở shop. em đánh lên khoảng vài tuần thì thấy nổi mụn (rất ít), chuyện ko hề xảy ra từ khi em dùng kem, vì nghe người ta nói kem có nhiều số, em đổi qua số khác, mụn vẫn nổi ít. Sau 2 ngày đi trại về, da em bỗng nhiên nổi mụn rất nhiều. Em rất sốc vì trước đó da quá đẹp:((.

mẹ em thì nghĩ rằng do em dùng kem chống nắng của sunplay nên mới bị. em cũng nghĩ thế vì hồi đi trại em dùng răt nhiều kem sunplay, cứ 30phut em bôi một lần (vì sợ đen ấy mà). em sợ quá nên ko dùng gì nữa, kể cả rosa, vậy mà mụn nổi càng nhiều, lại còn sạm đen nữa. sau đo em đi khám một bác sĩ da liễu, mẹ em kể với ổng rằng em dùng kem chống nắng quá nhiều..., ông bác sĩ nghe nhưng ko đồng ý, ổng khẳng định chắc nịch là ko phải, lúc đầu em tin bác sĩ, nhưng sau khi phát hiện ra ông ta bắt bệnh nhân phải mua kem chống nắng của ổng, nếu ko thì sẽ ko đưa thuốc bôi sẹo thì niềm tin của em giảm một nữa :(. trước khi ra về ô bác sĩ đưa cho em một tờ giấy nói về các loại kem trộn trên thị trường, em ngả ngửa ra khi thấy giữa hàng đống loại kem trong tờ giấy, có chữ rosa. em ko dám nói bác sĩ là mình dùng kem rosa, em chỉ kể cho mẹ nhưng mẹ vẫn nói là ko phải do kem mà là do kem chống nắng, em cũng chẳng biết thế nào nhưng em ko dùng cái gì nữa hết, chỉ đắp mặt nạ hằng tuần, mặt vẫn nổi mụn nhưng cũng ít đi, và hình như da cũng nhạy cảm hơn trước. em ko đi khám bác sĩ nữa vì tốn tiền quá, mỗi lần đi mất mất trăm ngàn.

Em nổi mụn cũng được mấy tháng rồi, nhưng đến giờ vẫn nổi, dù ko nhiều như trước nhưng nổi liên tục, chổ này hết chổ khác lên. Đặc biệt mụn của em nhỏ như mụn cám nhưng có màu trắng, khi nặn thì thấy cái gì trắng trắng chứ ko phải cồi mụn.

Đến giờ em vẫn chưa biết được nguyên nhân nổi mụn là vì kem rosa , vì shop bán đồ giả hoặc vì kem chống nắng sunplay hay do nội tiết tố ( em bị đa nang nên bác sĩ cho uống thuốc, và trong khoảng thời gian em ko uống thuốc nữa cũng là lúc em nổi mụn). em kể cho các chị nghe câu chuyện của em, mong các chị biết được cái gì tốt cho mình nhất