Trước hết, mình xin cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến bài viết mà mình tham gia cuộc thi Viết để chia sẻ và đến nay nhận được hơn 460 lượt xem của các mẹ. Tuy nhiên vì thể lệ cuộc thi chỉ giới hạn 5 ảnh cho mỗi bài nên mình không tiện nói rõ về từng loại miếng lót. Trong phần miếng lót giày, hình ảnh mình đăng chỉ mang tính chất minh họa chung chung, chắc không giúp được nhiều cho các mẹ.

Nay mình lập topic này để nói riêng về tất cả những loại lót giày mà mình đã từng sử dụng và có bán ở VN (ko đề cập đến 2 thể loại lót ko liên quan là lót khử mùi & lót tăng chiều cao nhé).

Ai mà chẳng biết giày rộng thì lót vào đúng ko? Nhưng thị trường hiện nay tràn ngập nhiều loại kiểu dáng và chất liệu, mời các mẹ xem qua để lựa chọn cho mình những loại miếng lót phù hợp với từng nhu cầu sử dụng nhé. Nếu mẹ nào biết có loại dùng tốt mà ko có dưới đây thì bổ sung cho mọi người cùng biết luôn nhé.

Các loại bằng silicon

Loại này là lót sau gót, ko nên mua đâu các mẹ, vì bằng silicon mềm nên nó rất dễ trồi lên trượt xuống ngay từ lần đầu mình mang luôn ý. Và tất cả các loại silicon có keo sau vài ngày sử dụng, do dính đất cát bụi bẩn nên độ dính của keo đã kém lại càng kém.

3 loại này giống nhau hết các mẹ nhé, để lót mũi giày, dùng được cho cả giày bít mũi & hở mũi nhé. Loại này cứ để vào thôi, ko có keo. Tuy nhiên các mẹ nên mua 2-3 cặp vì 1 cặp chỉ có độ dày khoảng 2-3 milimet thôi, ko đủ chêm đâu ạ. Dùng 2-3 cặp cho 1 đôi, tự nó dính vào nhau vì là silicon mà, tách ra cũng dc nhưng phải làm từ từ, chứ kéo quá thì cũng rách. Và chỉ nên mua 2-3 cặp thôi, đừng mua 2-3 cặp cho mỗi đôi giày vì mình có thể lấy nó ra cho vào đôi khác mà. Và loại có hạt to thì mình có nhiều điểm tựa hơn & massage chân tốt hơn 1 chút.

Loại này thường đóng gói dạng 3 hoặc 6 miếng/vỉ, có keo, dùng dán vào trong giày ở những chỗ đau như ngón cái, ngón út và mọi chỗ khác. Nhưng cũng ko nên mua đâu ạ, vì keo loại này rất dở, tiếp xúc với mồ hôi nhanh chóng bị trượt & di chuyển sang chỗ khác trong giày => dán cũng như ko. Thay vào đó, các mẹ hãy dùng 1-2 miếng băng cá nhân dán vào chỗ đau hoặc dùng bông gòn nhét vào chỗ đau trước khi mang giày.

Loại này lót cả bàn chân, chỉ dùng cho giày bít mũi, giày hở mũi dùng sẽ bị lộ miếng lót, cũng ko có keo. Nhược điểm là mang lâu sẽ hơi trơn ở lòng bàn chân vì nơi đó chỉ tiếp xúc với silicon, ko tiếp xúc với chất liệu giày nên sẽ ra mồ hôi.

Loại này để lót gang bàn chân, là chỗ hõm ở lòng bàn chân, cũng ko có keo, giúp mình cảm thấy giày vừa vặn hơn, rất nên mua ạ.

Chất liệu khác

Cũng là lót gót nhưng có loại bằng da, có loại bằng cao su, bằng nhung và đều dùng tốt các mẹ ạ. Miếng lót dạng này có keo nhưng khó trượt, ko như loại silicon.

Đây là loại bằng vải có lỗ thông hơi, thấm mồ hôi, đàn hồi khi mình chuyển động, dùng nằm dọc để lót dưới gót chân hoặc đặt nằm ngang để lót mũi chân đều được. Loại này có keo nhưng các mẹ đừng dán vì dán sẽ phải mua nhiều miếng cho nhiều đôi giày, mà hãy đặt vào thôi, khi mang đôi khác thì lấy ra cho vào đôi đó sẽ tiết kiệm hơn.

Loại này bằng vải, êm chân, mềm mại, hút mồ hôi & có lỗ thông hơi nhưng khá mỏng, nâng ko nhiều mấy và chỉ dùng cho giày bít mũi, nếu dùng với giày hở mũi sẽ làm lộ miếng lót.

Loại này phủ lông nên mang rất êm chân, hút mồ hôi & ấm phù hợp cho mùa đông, loại có keo cố định dùng cho giày bít mũi cao gót, & ko cần cán keo nếu dùng cho giày búp bê bít mũi. Ko dùng cho giày hở mũi.

Loại này cũng có nhiều chất liệu khác nhau, thường là ko có keo dán. Các mẹ nào đi Sing ngang qua 7/11 hay Guardian (Guardian ở mình chưa có bán ạ) thì nhớ vào mua miếng lót loại bằng vải có keo, giá tốt và nhiều hoa văn thời trang như zebra, leopard... Các mẹ cũng dán keo nếu dùng cho giày cao gót bít mũi và ko cần dán keo nếu dùng cho giày búp bê bít mũi. Ko dùng cho giày hở mũi các mẹ nhé. Đơn giản nhất các mẹ có thể cắt theo hình bàn chân từ miếng cao su cũng được.