Đã theo dõi topic từ rất lâu nhưng hôm nay mình mới đk làm thành viên. Mình thấy cách phân biệt về nước hoa Auth/Fake của các anh chị còn nhiều hạn chế, nên hôm nay mình xin phép được tổng hợp lại tất cả các phương pháp để phát hiện nhé :D

Đầu tiên, chúng ta sẽ kiểm tra vỏ hộp giấy. Hầu như về mẫu vỏ hộp giấy của hàng Auth k có sẵn (Chỉ anh/chị nào xài chai nước hoa đó có người nhà xách tay về nhiều lần thì mới có thể so sánh điểm giống/khác giữa 2 chai, nhưng đôi khi cả mẫu chai lẫn mẫu vỏ giấy ở ngoài đều được thay đổi, tùy theo nhà sản xuất). Kiểm tra kĩ, vỏ hộp nét chữ in sắc sảo, không thừa/ không thiếu nét, chữ HOÀN TOÀN KHÔNG ĐƯỢC SAI CHÍNH TẢ. Tiếp theo, chúng ta kiểm tra đến phần mã vạch, và search trên www.upcindex.com. Mình nghĩ nước hoa giả sản xuất rất nhiều, nên phần mã vạch có thể sẽ có sai sót :D

Sau đó, chúng ta kiểm tra tiếp đến phần bên trong hộp. Hầu hết tất cả các chai nước hoa đều có 1 lớp chống shock (Trừ 1 số chai CK).

Kế đến là phần vỏ chai nước hoa. Nếu là 1 chai nước hoa KHÔNG CÓ THIẾT KẾ BẰNG THỦY TINH, thì tất cả phần nối giữa các bộ phận chai phải hoàn hảo, k có bất cứ lỗi nhỏ nào như: Keo lệch, các chi tiết không đồng đều, phần nam châm bị rớt ra (đối với dòng 212),... Nếu là chai CÓ THIẾT KẾ BẰNG THỦY TINH, thì thường thân chai cầm rất nịnh da tay. Các chi tiết trên chai thủy tinh rất sắc sảo, từ chữ in đều màu không dư/ thiếu nét, không sai chính tả, không có lỗi thủy tinh (Bong bóng, nổ li ti trong thân chai, ...). Phần chữ in chà nhẹ không bay (Phần này có nhiều bạn cào rất mạnh, cào mạnh thì dĩ nhiên bay là đúng rồi -.-). Phần code dập chìm ở vỏ hộp giấy phải trùng với phần code in trên chai.

Cuối cùng, là phần nước hoa của các bạn. Đây là phần quan trọng nhất, đánh giá độ Auth/Fake của chai nước hoa. Nước hoa Auth thường lưu trên da từ 3-12 tiếng, tùy dòng hương và độ lưu hương của từng thương hiệu/ dòng sản phẩm. Tùy thuộc vào cơ địa và môi trường, sự bảo quản của các bạn, mùi hương sẽ lưu tốt hay tệ. Đối với mình là 1 người đam mê nước hoa, mình luôn chọn BlindBuy. Vào http://www.fragrantica.com/ để kiểm tra thành phần cấu tạo và đánh giá về chai nước hoa của bạn.

MỘT SỐ NHẬN ĐỊNH SAI LẦM VỀ NƯỚC HOA:

1/ Nước hoa Pháp luôn tốt hơn nước hoa Mỹ và các nước khác: Sai lầm hoàn toàn, vì đó chỉ là do tâm lý của bạn. Nếu bịt mắt bạn lại, đưa 2 chai Chanel Coco Mademoiselle 1 của Pháp và 1 của Mỹ, xịt vào 2 mảnh giấy khác nhau, lúc đó bạn có phân biệt được đâu là nước hoa tốt hơn k? Hay chỉ nói là mùi như nhau?

2/ Nước hoa Auth lưu mùi rất lâu: Lại sai nữa, vì có những chai nước hoa Auth Bám cực kì tệ -.-

3/ Trên da chị kia lên mùi thơm lắm, nhưng sao cùng chai đó lên da em mùi lại thấy ghê:(( Xin thưa, nước hoa tùy cơ địa mỗi người mà tone mùi nào lên đẹp, tone mùi nào k đẹp.

4/ Sao chai đó lên da chị kia lại thơm lâu, lên da mình mùi lại chút xíu là bay:-< Điều này bạn phải kiểm tra lại: 1 là uy tín chỗ bán của bạn, 2 là da của bạn có vấn đề. Điều 1 k bàn tới, điều 2 mình đã từng gặp. Điển hình là chai BVL Omnia Coral, lên da mình bám đc 4-5 tiếng, tỏa tốt trong 2 tiếng đầu, lên da em mình chỉ bám đc 30p- 1 tiếng. Nếu bạn gặp phải trường hợp này, tốt nhất bạn nên gọi 1-2 người bạn của mình, và test thử lên da họ, nếu chất lượng mùi khác nhau thì yên tâm, còn đều giống bạn cả thì nên nghi ngờ đi -.- Hoặc bạn có thể xịt vào quần áo. Nước hoa bám trên da không tốt, nhưng tỏa rất khá. Ngược lại, nước hoa bám trên quần áo rất tỏa, nhưng tỏa tệ. 1 shot nước hoa lên quần áo của bạn có thể bám cả ngày đối với dòng hương yếu như citrus, cũng có thể bám cả tuần, cả tháng.

5/ Nước hoa mà chữ bị bay là nước hoa giả. Lại 1 quan niệm sai lầm. Nếu bạn nào xài nước hoa lâu, sẽ thấy xài 1 thgian dài chữ vẫn bị bay. Có mấy bạn đi mua nước hoa mà cầm chai nước hoa cào, cầm chìa khóa xe chà khí thế, mình thấy điều đó thật thô lỗ, sắt thép bạn chà kiểu đó nó còn mòn chứ huống gì là mực in trên chai nước hoa -.-

6/ Vòi xịt nước hoa không bao h đc xịt ra tia: SAI, mình cũng chẳng muốn giải thích thêm gì nhiều, ai xài nước hoa lâu năm người đó tự hiểu :D

7/ Có nhiều người cứ mặc định chỉ nước hoa Pháp mới thơm, nhưng thực sự có những hãng nước hoa rất tốt nhưng k thể nào "Made In France" được. Đơn giản, Versace là của Italy, nếu bạn tìm được chai Versace nào "Made In France" thì đó là FAKE FAKE FAKE.

Đó là bài tổng hợp dựa trên kiến thức cách phân biệt nước hoa thật và giả của cá nhân của mình, anh/chị nào có góp ý xin cứ thẳng thắn, topic bàn luận rôm rả lại càng vui ^^ Nhớ thanks phát cho những đóng góp của mình nhé ;;)