Không cần những món đồ hàng hiệu đắt tiền, các bà mẹ vẫn có thể chăm chút trang phục cho các công chúa của mình tỏa sáng. Bé gái nhà bạn sẽ trở nên xinh xắn nếu như bạn biết cách chọn và phối đồ cho bé.

Khi có một cô con gái, mẹ sẽ thấy trong nhà mình tràn đầy sắc màu với váy áo rực rỡ, những chiếc váy xếp nếp, quần yếm áo hoa đủ màu và những chiếc đầm tuyệt đẹp. Là mẹ của một cô con gái, bạn sẽ có được niềm hạnh phúc mặc đồ đôi với con và ngắm nhìn thiên thần nhỏ xúng xính trong những bộ cánh mà bất cứ bà mẹ nào cũng thèm thuồng.

Nhiều mẹ cho rằng muốn con mặc đẹp thì phải tốn nhiều tiền đầu tư vào tủ đồ cho trẻ. Tuy nhiên, chỉ cần bạn tuân thủ một số nguyên tắc vàng trong việc phối đồ cho trẻ dưới đây, trẻ nhà bạn sẽ mặc đẹp “bất chấp” giá tiền.

Phối đồ đúng cách

Bạn nên biết cách phối đồ để cho bé yêu trở nên xinh xắn hơn. Việc phối đồ hợp lý sẽ giúp cho bé không chỉ xinh đẹp hơn mà còn không tốn nhiều tiền để sắm quần áo cho bé. Tốt nhất, bạn nên chọn mua những loại trang phục cơ bản như vài bộ váy, quần dài, quần sort, áo thun, đồ yếm. Những loại trang phục này sẽ dễ dàng phối với nhau và tạo sự khác biệt cho những lần mặc.

Chọn màu sắc tươi sáng

Khi chọn đồ cho các bé bạn nên chọn những màu sắc tươi sáng để tạo sự trẻ trung. Mặc dù, những gam màu tối sẽ giúp bạn dễ dàng phối hợp với nhau nhưng các màu sắc tươi sáng sẽ khiến bé thêm nổi bật.

Bên cạnh đó, các loại trang phục có họa tiết nhỏ nhắn hay kẻ sọc sẽ giúp bé trông fashion hơn. Vì thế, bạn nên chọn cho bé những loại trang phục có màu sắc như trắng, hồng, đỏ, cam, xanh… 

Bí quyết phối đồ cho công chúa nhỏ thêm xinh xắn

Bên cạnh đó, các loại trang phục có họa tiết nhỏ nhắn hay kẻ sọc sẽ giúp bé trông thời trang hơn. Tủ đồ của bé nên có nhiều màu sắc để bé dễ dàng lựa chọn theo ý thích của mình.

Chọn quần áo càng đơn giản càng đẹp

Một trong những điều cần lưu ý khi chọn quần áo cho trẻ đó là bạn không nên chọn những mẫu quá rườm rà. Sự đơn giản trong trang phục sẽ giúp bé dễ di chuyển và không vấp ngã. Đơn giản mà đẹp sẽ là sự ưu tiên khi bạn chọn mua trang phục cho bé. Tốt nhất bạn nên tránh chọn mua những loại quần áo quá rườm rà, khiến bé khó vận động, di chuyển.

Đặc biệt, khi chọn đồ cho bé bạn nên quan tâm đến chất liệu vải. Chất liệu vải cotton thoáng mát, chất vải mềm mịn hay thấm hút mồ hôi tốt sẽ tạo cho bé sự thoải mái khi diện chúng. Đồng thời, bạn cũng không nên cho bé mặc các loại trang phục ôm sát.

Diện trang phục đúng với lứa tuổi

Hiện nay, các bà mẹ có xu hướng để con mình diện những bộ cánh thời thượng như người lớn. Điều này hoàn toàn phải nằm trong một chừng mực nhất định. Bé yêu nhà bạn sẽ khiến mọi người trầm trồ vì quá thời thượng và ăn mặc đẹp. Nhưng bạn không nên tạo cho bé thói quen mặc đồ quá hở hoặc quá ngắn vì đến khi bé lớn sẽ không dễ dàng bỏ đi thói quen ấy. Việc thường xuyên mặc những trang phục hở hang sẽ khiến bạn dễ gặp nguy hiểm khi gặp người xấu và bé cũng vậy.

Bí quyết phối đồ cho công chúa nhỏ thêm xinh xắnTrẻ con luôn có một nét đẹp hồn nhiên và đáng yêu nên phong cách của bé cũng nên đi theo hướng này. Các chuyên gia về trẻ em khuyên các mẹ nên để trẻ ăn mặc đúng với độ tuổi của mình. Việc cho trẻ nhuộm tóc, uốn tóc, trang điểm… giống người lớn sẽ ảnh hưởng không nhỏ đến tính cách sau này của trẻ.

Một lưu ý nữa là nên cho trẻ mặc quần áo đúng với giới tính của trẻ, nếu trẻ là trẻ em gái thì bạn nên hết sức lưu ý khi cho trẻ mặc quần áo của con trai. Đồng thời cũng không nên cho trẻ mặc quần áo quá hở hang, điều này dễ khiến trẻ gặp nguy hiểm khi gặp người xấu.