Nhà cũ đây:

http://www.webtretho.com/forum/f1706/thang-10-2013-cam-on-con-yeu-da-ve-voi-me-1538292/

Chúc mừng ngôi nhà của các bé sinh tháng 10 lên tầng 2 nào @};-@};-@};- Mời các mẹ tiếp tục vào đây giao lưu chia sẻ, tâm tình về hành trình mang thai đầy vất vả nhưng cũng vô vàn hạnh phúc :x

Mở đầu topic e xin post lại bảng các chỉ số đo của thai nhi từng tuần = Excel, các mẹ kéo xuốg dưới download về để tiện theo dõi nhé

Và list danh sách đồ sơ sinh cho mẹ nào chưa biết:

• Đồ sơ sinh cho bé :

1. Áo dài tay : 10 cái -3c sz 1M, 7c sz 3M ( mua loại buộc dây là tốt nhất, nếu bé >3,5kg thì mua luôn 3M cũng dc, vì trẻ con tầm này lớn nhanh lắm, lúc đầu bé mặc hơi rộng 1 chút cũg k vấn đề gì đâu, mình còn quấn tã quấn chăn các kiểu mà)

2. Quần dài : 20c ( đái nhiều, phải mua nhiều đề phòng mùa đông quần áo lâu khô)

3. Quần đóng bỉm : 8c từ 0 – 3 tháng, 8c từ 3 – 6 tháng ( tươg tự như trên, có thể mua luôn 20c cũng dc)

4. Áo gile mỏng 3c, Áo gile dày 3c ( các bé sơ sinh ko nên cho mặc áo len)

5. Mũ tròn ôm đầu : 4c ( k cần dùng che thóp hay mũ buộc dây, mũ len gì cả, cái này là các bs nói với mình như vậy)

6. Bao tay, bao chân : 5 bộ ( nên mua cùng màu cùng loại, vì hay tuột bị vứt lung tug, nên tiện vớ đc cái nào thì dùg cái đấy, khỏi phải tìm)

7. Yếm : 5c ( vừa giữ ấm cổ, giữ vs khi cho bé ăn)

8. Bộ chặn vỏ đỗ : 1 bộ

9. Gối : gối thường 1c ( hình như mua bộ chăn vỏ đỗ có cả gối vỏ đỗ luôn rồi đấy) các bs khuyên là k nên dùng gối chống lõm cho bé, các mẹ có thể dung chính khăn mặt, khăn tắm gấp lại cho con gối là tốt rồi. Nếu thích các mẹ vẫn có thể mua 1 cái gối chống lõm, nhưg chỉ nên dùng khi cổ con đã cứng cáp hơn, 2 -3m trở lên.

10. Khăn sữa : 3,4 gói (30 – 40c) 20c loại mỏng 2 lớp, 15c loại dày 3 lớp, 5c loại 4 lớp ( các mẹ cũng có thể dùng loại khăn sữa của Nhật, nhưng nó hơi tốn.hihi)

11. Khăn xô lót : 1 gói (10c) dùng để đóng tã cho bé, nếu định dùng tã giấy và bỉm luôn cho con thì ko cần mua.

12. Tã chéo, Tã vuông : nếu k dùng tã giấy bỉm thì phải mua nhiều tầm 30c- 40c, vì mùa đông lâu khố. Còn nếu dùng bỉm và tã thì chỉ cần mua 10c, dùng để quấn quanh bụng bé cho ấm bụng, ấm chân, ngoài ra có thể dùng thay quần đóg bỉm nếu chưa kịp khô

13. Khăn tắm xô : 3-4c : dùng để lau khô người cho bé khi tắm xong( khăn xô thấm hút rất tốt mà phơi cũng nhanh khô)

Khăn bông to : 2c ( cái này cũng rất tiện, vừa lâu thấm người cho bé, vừa quấn cho bé, và dùg làm gối cho bé dc)

14. Miếng lót : - Miếng lót nhỏ: Dùng khi thay tã, bỉm cho bé. Những lúc bé ị đùn thì kê đít bé nên miếng lót để không làm bẩn giường chiếu: Nên mua 5 chiếc

- Miếng lót lớn Hiền Trang hoặc Đài Loan để kê dưới người bé lúc bé nằm ngủ tránh để ướt giường nếu bé tè ra ngoài. Nên mua 2 chiếc.

15. Chăn choàng, khăn ủ bé : 2c ( dùg cho bé khi đi ra ngoài, ở nhà cũng có thể quấn, hoặc dùng làm chăn cho bé)

16. Bình sữa : 2c( 150ml, 240ml thủy tinh, cổ rộng, hoặc mua luôn loại 240ml luôn thì đỡ phải mua nhiều, lúc đầu con k ăn dc nhiều thế nên cầm hơi mỏi tay) Núm vú : 2c (silicon), Cọ rửa bình : 1 c

17. Băng rốn, tưa lưỡi : mỗi loại 5 hộp

18. Kem chống hăm : 1h

Phấn rôm : bây giờ ko dùng cái này nữa các mẹ nhé (bs bảo thế)

19. Sữa tắm gội : 2 lọ ( nên dùng của Lactacyd)

20. Làn đựng đồ :1c

Chậu tắm : 1 c (mua luôn loại to, con lớn dùng là vừa, tránh phải mua nhiều)

Chậu nhỏ rửa mặt :1c

Xô : 1c : lúc tắm cho con nên có thêm 1 xô đựg nc sạch để múc tráng dội cho con

Mắc quần áo, kẹp quần áo

Giỏ, xô để quần áo bẩn : 1c để lúc thay tã vứt vào cho tiện

Ghế nhựa nhỏ : để ngồi lúc tắm bé

21. Khăn voan mỏng : 1c ( nên mua màu trắng)

22. Bông tai : 1 hộp

Bông gòn : mua cả bịch bông cuộn to rồi về cắt thàh từng miếng nhỏ cho vào trog lọ dùng dần, rất tiện khi vs mắt, rốn cho bé

23. Đo nhiệt độ nc tắm : 1c (có thể dùng cùi chỏ của mình để đo nên k cần thiết lắm)

Đo nhiệt độ phòng : 1 c

24. Cốc có nắp đậy + thìa nhỏ = silicon mềm để bé k bị đau : 1c ( cho bé uống nc)

25. Nước giặt, nc rửa bình sữa : 1 loại 1 chai

26. Khăn giấy ướt : 5 bịch

27. Nc muối sinh lý : 1 chai to, 3-4 chai nhỏ

28. Cồn 70 độ : 1 lọ : vs cuống rốn cho bé

29. Tã giấy : 1 bịch Bobby Newborn 1, bỉm cho con đóng ban đêm (nên mua loại bỉm tốt 1 chút, vì da trẻ sơ sinh còn non và yếu lắm : vd Merries, Goo.n) ( mỗi loại mua 1 bịch thôi, đề phòng có thể bé bị dị ứng, thiếu có thể chạy đi mua sau)

30. Bộ body : (cái này giờ rất nhiều mẹ thích vì tính tiện lợi, nhưng nên dùng chỉ con đc khoảng 3 thág trở lên, vì mới đầu bé ị và tè rất nhiều, hoa cà hoa cải là toe toét hết cả ra quần áo, mỗi lần thế lại phải thay cả bộ, rất tốn thời gian, công sức và tiền của ) : mua sẵn khoảng 3 bộ sz lớn, dài tay, dài chân, loại đóng cúc xuốg chân, tầm 3 tháng sau là cũng vào dịp tết các mẹ có thể cho con mặc đi chơi rồi.

31. Sữa non : 1 hộp 400g ( nếu cho bé bú mẹ hoàn toàn 100% là tốt nhất, k cần cho ăn sữa ngoài, các mẹ đừng lo sợ con còi, sữa mẹ là đầy đủ chất dinh dưỡng nhất cho con rồi ạ)

32. Bộ túi đựng đồ cho mẹ và bé: cái này khá tiện khi bé cần đi ra ngoài, đi tiêm..

33. Màn chụp : 1c ( nếu mẹ cho con ngủ trên giường cùng mình thì cần mua để tránh muỗi cho bé)

34. Cũi, quây cũi, màn cũi, đệm : 1 bộ ( mua cái này thì k cần màn chụp nữa)

35. Tủ nhựa đựg đồ : 1c

36. Máy hút sữa : tùy theo khả năng và nhu cầu mà đầu tư loại hút tay, hay hút điện ( tuyệt đối k nên dùng loại xilanh, đau và hỏng ti đấy ạ)

cái này e đi học nên nói rõ thêm với các mẹ là : nếu biết cách mình hoàn toàn có thể vắt sữa = tay cho con, còn nếu k tự tin thì đầu tư 1 cái máy hút sữa. Nếu con k bú hết thì mình phải vắt hết ra luôn, k đc để ứ sữa lại sẽ dẫn tới cương tức bầu ngực, gây tắc sữa, thậm chí apxe vú, đau khủng khiếp đấy ạ. Sữa các mẹ vắt ra có thể trữ lại trong tủ lạnh cho con bú lần tiếp theo. Việc vắt sữa thườg xuyên còn kích thích sữa tiết ra nhiều hơn. Và nhất là với mẹ nào phải đi làm thì việc vắt sữa để dự trữ cho con ở nhà là rất tốt.

37. Máy tiệt trùng bình sữa, máy hâm sữa : tùy theo điều kiện và nhu cầu, nếu ko chỉ cần dùng theo các phươg pháp phổ thôg như tiệt trùng và hâm sữa = nc nóng là ok rồi ạ

38. Cặp nhiệt độ cho bé : 1c

39. Giấy thấm 1 chiều : 1 gói, lót dưới tã, bỉm rất tiện vào ban đêm, nếu con xì xọet nhiều chỉ cần rút cái đấy ra vứt đi là xog, đỡ phải thay nhiều

40. Bình uống nước: Dùng cho bé uống nước tránh bị sặc hay trớ cho bé

41. Cắt móng tay cho bé: 1c ( e thấy các mẹ sinh trc hay mach là lúc bé mới sinh còn non nớt, móng tay móng chân nhỏ xíu, nên mình chỉ dùng răng của mình để gặm cho con thôi e thì chưa biết thế nào, cứ sắm sẵn cho con, dùng dc thì dùng k thì để lớn lên chút dùng cũng ok)

Hút mũi : 1c, dùng khi con có nc mũi hoặc bị sổ mũi

42. Ty giả: Chất liệu cao su, silicon mềm mại an toàn ( cái này mua sau cũng dc)

43. Địu cho bé : 1c ( khá tiện lợi khi cho bé ra ngoài hoặc khi mình cần làm việc nhà, nên mua loại có đỡ cổ cho bé mới sinh)

44. Xe đẩy: 1c đưa bé đi chơi ( cái này tùy điều kiện gd)

45. Máy sưởi : cần thiết khi tắm bé, giữ ấm phòng cho bé, mọi người thườg khuyên nên dùng máy sưởi dầu là tốt nhất, giá khỏag >2tr . Cái này cũng tùy nhu cầu thôi.

• Cho mẹ :

1. Áo lót cho con bú : 2 -3 c

2. Miếng lót thấm sữa : 2 gói

3. Quần lót giấy : 2 gói( 10c)

4. BVS Diana mama : 1 bịch

5. Bỉm caryn cho mẹ : 5-6 miếng( dùng trog nhữg ngày đầu khi sản dịch ra nhiều)

6. Quần áo sau sinh, tất chân

7. kem đáh răng, thuốc đánh răng, khăn mặt, listerine, sữa tắm .. : nếu đẻ mổ phải nằm lâu trog viện thì nên mag theo

8. Thuốc giảm đau : loại đút đít ý ạ ( cái này sau khi sinh thườg hay mổ đều rất đau, dùng sẽ đỡ đau rất nhiều)

9. Ống thụt :

10. Gen quấn bụng : cái này e khuyên các mẹ nên để sau 1 tháng hãy dùng, k đc quấn ngay lúc mới sinh như nhiều mẹ nghĩ đâu, nó k làm giảm vòng bụng của mình mà còn có thể làm bế sản dịch, tử cung ko co hồi đc, vô cùng nguy hiểm

Danh sách e lên dựa trên tham khảo từ các mẹ đi trước + lời khuyên từ các y bác sĩ khi e tham dự lớp tiền sản. Các mẹ đọc xem còn thiếu gì ko. Tùy thuộc điều kiện và nhu cầu của mình mà chọn mua những thứ thật cần thiết nhé.

Chỉ còn khoảng 2 tháng nữa là chúng mình được đón bé yêu chào đời rồi.:x

Các mẹ cố gắng ăn uống tẩm bổ để bé yêu đc khỏe mạnh nhé ;)

Chúc các mẹ luôn là những bà mẹ xinh đẹp và thông thái nhất b-)

Chúc cả nhà 9 tháng 10 ngày bình an, mạnh khỏe, mẹ tròn con vuông!!! @};-@};-@};-