Chào các mẹ, tình hình là e vừa sinh thường hôm qua, e bé nhà e được 2kg9, chọn đúng ngày chốt sổ cuối năm, e sinh ở phụ sản HN, ra máu báo hôm trước, hôm sau 8h sáng đau bụng, 10h vào viện, bác sĩ nói chuyển dạ rồi nên cho làm thủ tục nhập viện luôn, sau đấy ăn trưa xong xuôi rồi 1h vào phòng đẻ, lúc nhập viện là các cơn co của e đã mạnh và nhiều hơn rồi. Nhưng ko ăn thua gì so với cơn đau lúc vào phòng đẻ, từ lúc vào phòng là 1h mà đến 5 rưỡi e mới đẻ được, đau thì ko có gì có thể tả được :( con e ko tụt bụng, đầu cao nên khó, lúc đau cuống quýt muốn rặn mà ko đc rặn, trong khi đó các mẹ khác vào cùng e, sau e đều sinh được rồi làm e càng đau và sốt ruột hơn. E đau rụng rời chân tay nhưng ko kêu la, cào cấu đến rách cả bàn đẻ, cố gắng hít vào thật sâu và thở ra thật nhẹ nhưng cũng ko ăn thua, cuống quýt hỏi bác sĩ là e đau quá mót rặn mà bác sĩ kiểm tra vẫn chưa đc rặn. Các mẹ lưu ý, khi nào bác sĩ cho phép rặn mới được rặn các mẹ nhé, nếu ko cuộc chuyển dạ càng kéo dài thêm, con càng lâu ra. E đau đến mức độ ko biết trời đâu đất đâu nữa, đòi đi mổ và gây tê màng cứng, nhưng ở đây ko đc gây tê màng cứng các mẹ ạ, bác sĩ nói ko tốt, còn nói e cổ tử cung mở rồi thì đẻ thường thôi, lúc đấy e ước gì đăng kí đẻ mổ để ko đau thế. Quá trình chuyển dạ e quá lâu nên e rất mất sức. Sau đấy đến lúc được rặn thì e ko biết cách rặn mặc dù đã đi học lớp tiền sản, được học về cách hít thở, cách rặn thế nào mà khi vào đấy quên hết :( rặn mãi đến lúc bị rạch thì ko có cảm giác gì vì thật sự đau chuyển dạ còn kinh khủng hơn thế nhiều. Lúc rặn cũng rất khó chịu chứ ko đơn giản gì nhưng cuối cùng bạn Moon nhà e cũng chịu chui ra vào lúc 17h30 ngày 31/12. E sung sướng và hp ko thể tả vì biết cuối cùng mình cũng làm đc. Sau đấy đến phần khâu phần bị rạch, nói chung là cũng rất đau các mẹ ạ, nhưng e vẫn sợ nhất là đau chuyển dạ. Sau đấy e được đưa về phòng nằm và đc nhận con, lúc đấy thì vết khâu vẫn chưa đau lắm nhưng đến đêm thì đau dấm dứt, đau như ai đâm vào da thịt mình, e ko duỗi chân và nằm quay nghiêng được, ko thể nhấc nổi mông. Đến hôm nay e vẫn đau vết khâu lắm, làm gì cũng rất khó khăn, bé nhà e hoàn toàn phụ thuộc vào bà nội và bà ngoại cháu chăm. Nói chung trước khi đẻ thường e cũng đã rất củng cố quyết tâm rằng người ta làm được thì mình ko có lí do gì để không làm được, nên e sẽ cố gắng sinh thường. Nhưng sau những gì e đã trải qua thì bản thân e thấy e sợ đẻ thường khủng khiếp. Từ đau chuyển dạ, lúc rặn, lúc khâu và khi đã về phòng vết đau do khâu vẫn dấm dứt, e ko biết các mẹ sinh mổ thì vết khâu đau thế nào nhưng e thấy vết khâu do rạch tầng sinh môn cũng rất đau, lúc khâu đã đau rồi nhưng sau đấy còn đau hơn :( E thấy rằng ít nhất sinh mổ thì ko bị đau chuyển dạ, ko bị mót rặn, ko bị khó khăn khi rặn và khâu thì cũng đã có thuốc tê các mẹ ạ. Nhưng giờ nhìn thấy con nằm cạnh mình là e hạnh phúc lắm rồi :x:x:x mặc dù e vẫn còn đau nhiều. E chúc các mẹ 1 năm mới tốt lành, vượt cạn thành công nhé!!!