Chào mọi người, mình là nam, 8x đời cuối, hiện đang đi làm rồi và trước giờ cũng chưa bao giờ hỏi ý kiến ai cũng như lập topic như thế này.Nhưng hiện tại thì mình thấy mình không được ổn cho lắm nên nhờ mọi người giúp đỡ nhé :69:

Chuyện như thế này:

Mình vừa mới quen được 1 bé trên 1 mạng xã hội do 1 người bạn giới thiệu.Qua lời người bạn và 1 thời gian tiếp xúc không lâu (khoảng gần 1 tháng thôi), mặc dù chưa hiểu hết về bé ấy nhưng cũng có nhận xét sơ qua như thế này (để mọi người còn biết mà tư vấn): xinh, ngoan hiền, hòa đồng, giỏi, con nhà gia giáo, giàu tình cảm, biết suy nghĩ nhưng hơi trẻ con, nhỏ hơn mình 4 tuổi.

Còn mình: ngoại hình không đẹp, hơi tự ti 1 chút, công việc không mang tính ổn định (không chịu làm thì chết đói, làm tốt thì có thể khá giả), trầm tính, hiền, ít nói(mặc dù muốn nói nhưng không nghĩ ra được chủ đề).Sau 1 thời gian nói chuyện qua lại (chưa gặp ở ngoài,vì cách nhau khởng 500km thôi) thì mình thật sự có tình cảm với bé. Trước giờ, khi đã xác định tình cảm rồi thì mình không quan trọng vào khoảng cách địa lý hay những thứ khác đâu nhé, vì tình cảm xuất phát từ trái tim mà :101:

Nhưng khổ nỗi, vì những ưu điểm của bé mà mình kể trên, thì có rất nhiều người theo đuổi bé, và bé thì đang không có người iu, cũng là người lịch sự và hòa đồng nên vẫn chat và nói chuyện với những người kia như nhau (bé chỉ xem như là bạn).

Còn về mình, dù thời gian quen biết không lâu, nhưng nói chuyện với bé có vẻ cũng hợp, và có thể xem là 1-trong-những-người-đặc-biệt cử bé.Hàng ngày mình vẫn nhắn tin vào buổi sáng và tối để chúc bé. Nhưng buổi sáng thì lâu lâu bé mới trả lời mình :( do không phải chỉ 1 mình mình như thế, còn buổi tối thì nói chuyện với bé được nhiều hơn. Bé chia sẻ chuyện của bé rất nhiều và thẳng thắn với mình.Vì thế nên mình nghĩ (hoặc là tự huyễn hoặc mình8-|) là mình đã chiếm được 1 vị trí nào đó trong trái tim của bé. Và cũng vì thế nên mình tấn công quá nhanh, thể hiện tình cảm và sự quan tâm của mình 1 cách thiếu tinh tế mà mình tự thấy là không được tốt lắm.

Ví dụ: nt hoặc gọi cho bé mà bé không trả lời thì mình lại suy nghĩ lung tung và buồn vu vơ. Dùng những từ xưng hô thân mật với bé, hay hỏi bé đang làm gì? Có đang nói chat hay nhắnt in với ai khác không trong khi chỉ vừa mới quen (theo kiểu vui vui thôi).

Mình cũng tự nhận thấy mình chưa là gì của bé cả, có thể là mình tự cho mình là đặc biệt với bé thôi chứ thực tế thì không phải (mặc dù qua cách nói chuyện và tâm sự với bé thì mình cũng thấy mình đặc biệt thiệt). Nhưng mình rất hay suy nghĩ lung tung và buồn vu vơ cả buổi.Có lẽ vì thế nên mấy hôm nay bé ít nói chuyện với mình lại, và có vẻ như không được như trước, nhưng sự chân thật vẫn còn. =((

Nếu kể thì còn nhiều lắm, sợ các bạn ngại đọc nên mình xin phép được tư vấn luôn về những vấn đề sau:

- Vì được nhiều người theo đuổi, nhắn tin và gọi điện hàng ngày, nên mình định đổi cách khác cho không giống những người đó nhưng đang bế tắt ở phần này. Mình định không thường xuyên nhắn tin hỏi han vu vơ và chúc hàng ngày như thường nữa mà chuyển sang nói chuyện những lúc cảm thấy bé cần. Nhưng mình sợ như vậy hình bóng của mình sẽ nhạt nhòa trong mắt bé, vì mình cũng khó mà tìm được tời gian thích hợp để nói chuyện hay tâm sự với bé ấy. (nếu thường xuyên chat thì bé sẽ chia sẻ cho mình biết).

- Có cách nào để mình không tự huyễn hoặc mình là bé thích mình không, có cách nào để mình nói chuyện với bé ấy mà mình xem bé ấy như bạn bình thường được không? (vì khó kiểm soát được tình cảm của mình dành cho bé nên mình cũng rất khó khi xem bé như bạn bình thường :( )Vì nếu xem bé như bạn được thì khi nói chuyện với bé mình sẽ ít gây áp lực cho bé hơn và nói chuyện sẽ thoải mái hơn.

- Vì là ở cách xa nhau, nên nhờ những anh chị và các bạn có kinh nghiệm chỉ mình làm cách nào để tăng tình cảm của bé đối với mình ngoài nói chuyện và tâm sự với bé. À mình có thể khẳng định luôn là nếu bé thật sự cần, thì mình có thể đến chỗ bé bất cứ lúc nào. Nhưng hiện tại thì thời gian quen biết chưa lâu nên mình không dám gặp bé (do mình tự ti và mức độ tình cảm chưa đủ)

Mình không giỏi văn nên viết hơi lung tung, nhờ các bạn nào siêng đọc thì sẳn góp ý cho mình chỉnh sửa lại cho gọn hoặc thêm vào cho đầy đủ ý luôn nhé :P

Mong được các anh chị và các bạn tư vấn và hỗ trợ, cần thêm thông tin gì mình sẽ cung cấp đủ để không bị bé phát hiện mình mang lên đât nhờ tư vấn.

XIN CẢM ƠN!