Hi,

Mình và cô ấy yêu xa SG HN cũng lâu rồi, gần đây tính đến việc cưới xin. Mình đề cập đến việc cô ấy chuyển công tác vào SG nhưng cô ấy kg chịu. Mình là con 1, ở SG, nhà cửa có, cv tốt có, bố mẹ cũng lớn tuổi nên rất khó để đi HN sống. Nếu chuyển đi thì bỏ hết việc, ra HN ở trọ, tìm việc, tất cả làm lại từ số 0.

Cô ấy chị cả, nhà có 2 chị em gái, bố mẹ ở HN, cv cô ấy chỉ cần xin chuyển là xong nhưng cô ấy kg chịu đi. Bảo lo cho bố mẹ, em gái, nhà kg ai lo chuyện thờ cúng tổ tiên. Cô ấy cũng sợ bố mẹ, kg dám làm gì trái ý.

Bọn mình cũng đang bị cấm đoán nên mình chỉ muốn có cuộc sống riêng, thoải mái, nhẹ nhàng. Mình đã lo đủ trong SG, nhưng giờ cô ấy nhất quyết kg chịu đi. Mình nói, phân tích đủ cả nhưng cũng kg nghe. Bắt mình bỏ tất cả để ra HN, bảo yêu là đàn ông phải hy sinh... :( mình thì thực tế, lớn tuổi rồi, cs còn dài, mình muốn điều tốt nhất cho gia đình, vợ con, mình kg muốn phải khổ sở xin việc và bị bên nhà cô ấy coi khinh là vô dụng vì kg có việc. Ngoài HN thì mình biết, đồn đại rất kinh. Trong khi vào SG, mọi thứ đều thuận lợi, cs ổn định ngay.

2 đứa giờ cãi cọ suốt việc này, kg ai chịu ai, đòi chia tay đủ kiểu cả. Mình cũng chán nản. Theo các bạn thì giải quyết ntn đây?