Ngày trước thì quen chỉ để ý là có vui hay không, đi đâu chơi, được họ tặng gì vào ngày lễ, họ sẽ đưa mình đi đâu chơi, làm gì cho mình vào ngày kỷ niệm yêu nhau. Thời trẻ ai quen thì chúng ta cũng mang cái tôi của bản thân vào trong tình cảm. Có khi làm gì cũng không để ý đến cảm xúc người kia quan trọng là bản thân mình thế nào thôi. Đôi khi sự vô tư của tuổi trẻ khiến cho đối phương cảm thấy tổn thương, bất an. Nhưng khi trải qua nhiều vấn đề cuộc sống cũng như khúc mắc trong tình cảm thì tự khắc các bạn có kinh nghiệm và rút bài học cho mình. Bạn cũng yêu đối phương một cách trưởng thành hơn. Khi bạn yêu một cách trưởng thành thì tình yêu giữa hai bạn không đặt nặng hay nhắc suốt đến 2 từ mãi mãi. Không hứa hẹn xa hoa mà dành những gì tốt nhất có thể hiện tại cho đối phương, trưởng thành là hành động nhiều hơn là trao cho nhau những lời hứa suông, câu nói sáo rỗng. Nói thì ai mà chẳng nói được, ai văn giỏi thì nói lại càng hay thôi có phải không nào? Khi bạn yêu một cách trưởng thành thì bản thân bạn tự ý thức với nhau rằng phải có trách nhiệm với lời của mình với đối phương. Hãy tôn trọng nhau và tự hứa với lòng trân trọng ngày hôm nay. Trưởng thành là không phân đo so sánh quá khứ, mà họ sẽ học cách tôn trọng và giữ cho mình những nỗi buồn của riêng mình. Thật ra cái gì cũ rồi bạn không cần phải nghĩ quá nhiều đến, thật sự thì cả hai bạn đều phải tự biết và dành cho nhau một khoảng không để cất giữ kỷ niệm cho mình. Người trưởng thành thường nghĩ và trân trọng những bữa cơm bên nhau, không còn muốn lê la hàng quán với nhau nữa mà sẽ thích cùng nhau nấu cơm và dùng bữa với nhau tại gia, bạn và đối phương sẽ nghĩ đến bữa cơm thân thương, vui vẻ và thời gian đó rất ấm áp như là gia đình vậy.