Em năm nay 25t, Bạn trai em 26t.

Chúng em quen nhau được 2 năm, chuẩn bị tiến tới hôn nhân thì gặp phải một vấn đề rất lớn nhưng không thể nào dung hòa được.

Anh ấy là con cả trong một gia đình có 5 anh em trai, cũng là cháu đích tôn, theo Đạo Phật.

Còn em theo Đạo Thiên Chúa.

Gia đình anh cũng tỏ ra mến em, nhưng mong muốn cuộc hôn nhân của chúng em là " đạo ai nấy giữ".

Gia đình em thì ngược lại, mong muốn anh ấy theo đạo thiên chúa, đi lể và cho con rước lể đầy đủ.

Anh ấy thì nhất quyết chỉ đi đến nhà thờ 1 lần vào hôm lễ cưới, sinh con ra không cho rửa tội mà để con lớn lên tự chọn lựa. Nếu muốn lập bà thờ thì phải vừa thờ Chúa, Thờ Phật bên cạnh nhau.

Em thì kiên quyết không chấp nhận được, thế nhưng dù yêu anh ấy nhiều lắm, nhưng em không thể làm cho Ba mẹ em buồn, và nhất là em không chịu được cảnh sống như thế, Nên em quyết định buông tay anh ấy.

Anh ấy lúc nào cũng nói em ích kỉ, cứng đầu và bảo thủ, nhưng nhất quyết không buông tay em. Anh ấy nhắn tin gọi điện suốt và đến công ty em làm, đến gần phòng trọ em đợi, em thấy xót nên cũng ra gặp.

Em không biết phải làm sao để chia tay trong êm đẹp, xin mọi người hãy giúp đỡ em, em rối quá.