Em và anh ấy quen nhau trong dịp em đi làm thêm bán hàng thời vụ đầu hè năm 2014. Anh ấy hơn em 8 tuổi, đã ly hôn vợ cách đây 9 năm và có một đứa con trai hiện giờ đã 10 tuổi đang sống cùng ông bà ngoại. Anh ấy nói rất khao khát một mái ấm gia đình vì cuộc đời anh trải qua quá nhiều thăng trầm. Em yêu anh vì sự chững chạc, từng trải, yêu cả quá khứ của anh và vì sự đồng cảm với anh. Quen nhau được một tháng thì chúng em quan hệ và anh ấy cũng không hề chấp nhất gì về chuyện em đã từng bị cưỡng bức nên không còn trong trắng. Khi gia đình biết em quen anh đã phản đối rất nhiều nhưng em không để tâm và vẫn quen nhau bình thường. Trong gần nửa năm qua em rất vui khi được ở cạnh anh. Anh ấy còn nói năm nay khi em ra trường anh sẽ cưới, em đang mong ngày đó từng phút từng giờ vì chỉ còn 3 tháng nữa là em học xong. Hiện giờ em đã có thai được 6 tuần rồi, lúc mới biết mình có thai em rất vui và đang dự định nói với anh ấy để cùng nhau về thuyết phục ba mẹ em lần nữa. Nhưng chưa kịp thông báo với anh thì trong một lần qua phòng anh lúc anh bận việc phải đi gấp nên để em một mình đợi ở phòng, em đã vô tình phát hiện mảnh giấy anh viết sẵn và người nhận là em. Nội dung bức thư đó là: '' Anh xin lỗi vì đã lừa dối em, anh đã có vợ và một bé trai gần tròn 3 tháng tuổi rất dễ thương em à. Anh sẽ về quê lo cho tương lai của con anh. Người vợ hiện tại là vợ sau của anh. Tất cả những gì anh nói với em trước đây đều là sự thật chỉ có chuyện này là anh chưa nói. Anh biết nếu nói ra sự thật sẽ làm em đau khổ nhưng cuộc sống có vui có buồn, mình không đến được với nhau chắc là do số trời đã định, nên anh viết những dòng này để gửi lại cho em, lúc em đọc được chắc anh cũng đã đi rồi. Anh mong em sẽ tìm được hạnh phúc''.

Lúc đọc xong lá thư đó em không thể nào đứng vững được nữa, em suy nghĩ rất nhiều vẫn không biết phải làm gì lúc ấy nên đành để lại mảnh giấy vào vị trí cũ và giả vờ như chưa có gì xảy ra. Anh ấy vẫn chưa bỏ đi, em cũng không biết lúc nào mình sẽ chính thức nhận được lá thư đó, em vẫn chưa nói cho anh ấy biết về cái thai trong bụng. Bỗng nhiên trở thành người thứ ba khi cứ nghĩ mình đã tìm được hạnh phúc, giờ em không biết mình có nên nói cho anh ấy biết về đứa bé hay hay im lặng rút lui và tìm cách giải quyết. Giờ chỉ thấy tội cho con thôi, dù được sinh ra hay không thì cũng đã định là không có cha, nhưng chắc em không bỏ thai đâu vì dù sao đó cũng là kết quả của tình yêu em dành cho anh. Mong sẽ nhận được sự tư vấn từ mọi người.