Các mẹ ơi, nếu như về quê bạn trai ra mắt gia đình thời này mà các mẹ còn thấy ở nhà lá thì các mẹ nghĩ gì ạ? Em thì em hơi sốc, em cũng không thuộc dạng tiểu thư cành vàng lá ngọc gì đâu nhưng gia đình cũng ổn định về kinh tế chứ không bấp bênh, em quen anh được 2 năm rồi, khi quen anh ấy cũng bảo nhà anh nghèo lắm thôi, em biết vậy nhưng cũng không quan trọng chuyện đó, em nghĩ mình yêu và sống với anh, chỉ cần anh có ý chí là được rồi nhưng khi về đến nơi thì em sốc thật sự vì em không nghĩ thời nay còn có nhà có điều kiện như vậy.

Nhà anh ấy là nhà tranh vách lá hoàn toàn các mẹ ạ, không có nhà vệ sinh, còn nhà tắm thì quấn bằng bao giống như bao xi măng ấy, mỗi lần muốn đi vệ sinh là em phải đi rất xa. Bố mẹ anh ấy cũng tầm 50 tuổi, trẻ hơn bố mẹ em nhưng trông già hơn (chắc khổ quá), trên anh ấy có 1 chị đã lấy chồng, nhà ở gần đấy nhưng cũng nghèo không kém gì vì em thấy anh rể anh ấy có chịu làm ăn gì đâu, toàn say xỉn, chị gái thì tay địu 2 đứa con, nhìn thấy lăn lóc lắm, dưới ảnh còn 2 đứa em mà 1 đứa nghỉ học rồi, 1 đứa út thì còn đi và khi về đây vô tình nghe mẹ anh với anh nói chuyện em mới biết là tháng nào anh cũng phải gửi tiền lương về cho gia đình. Từ trước đến giờ em ít khi quan tâm đến chuyện tiền bạc của bạn trai nên cũng không biết lương lẹo anh ấy như thế nào nhưng khi biết vậy thì em thấy kì kì sao ah, lỡ mai mốt cưới nhau về mà anh ấy vẫn phải trợ cấp cho gia đình như vậy thì biết phải như thế nào? Lâu lâu biếu bố mẹ hoặc cho em út một ít thì được chứ đi làm bao nhiêu lâu không giữ cho mình tý gì để cưới vợ sinh con, mà hoàn cảnh này là em thấy cho dù anh ấy có cưới vợ thì vẫn phải chu cấp cho gia đình đều đều ấy.

3 ngày ở nhà bạn trai, em cũng không bị gây khó dễ gì nhưng mà họ cũng không mặn mà gì với em lắm, lúc em mang quà thì họ chỉ toàn hỏi cái này mắc không, mua nhiều tiền không, lúc đầu em còn tưởng họ sợ bọn em mua sắm tốn tiền không ngờ mẹ anh chốt một câu: “Lần sau con không cần mua mấy thứ này đâu vì nhà bác cũng không có dùng đến, cháu định mua bao nhiêu tiền thì cứ mang bấy nhiêu tiền về cho thằng em cái N là được rồi, nó sắp đóng tiền học rồi đó”. Ôi trời ơi em choáng hết tập này đến tập khác, có cần phải thẳng thừng như vậy không chứ hic.

Sau khi về thành phố bọn em vẫn bình thường, em cũng có suy nghĩ nhưng không tỏ thái độ hay nói gì với anh cả nhưng hôm rồi em sang nhà anh chơi, trong lúc anh đi tắm thì em mới thấy điện thoại anh cứ nhảy tin nhắn fb liên tục, em tò mò mở ra xem thì thấy anh đang chat với đứa em họ anh, cậu ta cũng đang đi làm ở thành phố, hôm nay đang ở quê, đoạn chat dài nhưng em thấy cậu kia nhắn một câu: “Bố mẹ anh bảo không thích chị T lắm mà thích chị đợt trước hơn” (T là tên em). Em thấy lạ nên nhắn lại: “Chị đợt trước ok hơn ah”. Thì cậu kia bảo là: “Uhm, 2 bác bảo chị O hào phóng xởi lởi hơn, nói chung là đạt, còn chị T không đạt”. Tới đó em chỉ biết câm nín, không nói thêm được gì nữa, em chụp màn hình tin nhắn rồi gửi qua fb em, em cũng để im điện thoại vậy cho anh ấy biết là em đã đọc được tin nhắn đó rồi bỏ về, khi em đang trên đường về thì anh ấy chỉ nhắn: “Em về cần thận” sau đó không nói gì nữa.

Các mẹ có thấy nực cười không, mặc dù em có sốc khi về ra mắt thấy gia đình bạn trai như vậy thật nhưng em cũng chưa tỏ thái độ gì ra mặt vậy mà họ mang em ra chấm điểm đạt với chả không đạt, rồi trong 2 năm quen em không biết anh ta dân bao nhiêu cô về ra mắt mà em không biết. Khi em đã chấp nhận về đó tức là em cũng đã suy nghĩ nghiêm túc đến chuyện kết hôn vậy mà giờ bị lừa trắng trợn như thế này, các mẹ nghĩ cách giúp em phải làm gì đây đi với, em không cam tâm im lặng mà chia tay như vậy đâu?