Hôm vừa rồi ngồi họp mặt đầu xuân với mấy ông bạn chí cốt, gần lúc tàn canh câu chuyện thế nào bỗng quay về chủ đề …nói xấu vợ. Sau khi kể lể một thôi một hồi các tật xấu, cái hội có vợ đấy mới rút ruột ra khuyên tớ như thế này: "Đằng nào cũng muộn rồi thì hãy cố mà chọn cho được …bà ngoại tử tế". Hỏi tại sao thì các bố ấy giải thích thế này:

Bà ngoại hồi trẻ xinh đẹp-> tuyệt. Vợ con mình sau này sẽ được thừa hưởng nguồn gen quý ấy :)

Bà ngoại có học thức, nghề nghiệp ổn định -> Vợ mình sẽ được giáo dục một cách bài bản theo chuẩn “Bà ngoại” :p

Bà ngoại đảm đang, khéo thu vén, đối nội đối ngoại đâu ra đấy -> Không những vợ mình học được những điều hay từ bà mà mình sau này cũng được hưởng thành quả từ sự chu toàn của mẹ vợ và…vợ

Bà ngoại giỏi nấu nướng -> Vợ mình sẽ được thừa hưởng những kỹ năng quý giá ấy. Sau này về nhà có cơm dẻo canh ngọt, con cái không lo suy dinh dưỡng, khó ăn. Con gái lớn sẽ không phải lo ế vì …vụng và không biết nấu nướng

Yêu con, quý cháu, nhưng nhà không nên đông con quá -> Vợ mình được dành thời gian chăm sóc và giáo dục tốt, mình và con mình sẽ được hưởng quả ngọt, ngoài ra sau này con sẽ có người…phụ trông

Bà ngoại độc lập về kinh tế, khỏe mạnh, không nên giàu quá cũng không nghèo quá: Độc lập sẽ có tự do và hạnh phúc, vợ mình sẽ hoàn hảo hơn nếu sống trong một gia đình hạnh phúc. Giàu quá hoặc nghèo quá thường ít có thời gian chăm sóc con cái (dĩ nhiên là có nhiều ngoại lệ).

Nhà bà ngoại gần nhà mình: Phần vì nếu vợ chồng mình có gì quý mang sang biếu bà cho tươi và ngon, phần khác vì lúc con ốm con đau có bà sang đỡ đần, hoặc gửi con đi tuần trăng mật thứ n cũng tiện

Các bạn thấy thế nào? Tớ nghe thì cũng thấy lọt lỗ tai lắm nhưng thời buổi bây giờ tìm vợ đã khó rồi lại còn có điều kiện bà ngoại thế này nữa thì có mà FA đến già. Nhưng mà nếu bà ngoại hiền hậu, còn khỏe mạnh và mới về hưu thì cũng là một điểm cộng nhỉ =)))))