Chiều nay em gọi điện cho tôi, em nói có thể em sẽ đi lấy chồng! Tôi thực sự đã rất buồn nhưng tôi nói với em tôi sẽ chúc cho em được hạnh phúc!

Em hỏi tôi, là bây giờ tình cảm của tôi dành cho em là như thế nào? Vì nó rất quan trọng với em! Và cũng để em quyết định cuộc sống cho em được nhẹ nhàng! Tôi biết em vẫn còn yêu tôi nhiều lắm! Em nói với tôi, chỉ cần tôi nói gì đó nhất định em sẽ lại ở lại bên tôi. Và tôi? Tôi đúng là chả ra gì!

….Ngày xưa

Chúng tôi quen nhau vì công ty em có sử dụng dịch vụ lease line của bên tôi! Lúc đầu chỉ là sự hỗ trợ kỹ thuật đơn giản của một bên là nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc khách hàng mà thôi. Nhưng thời gian làm việc cùng nhau đã khiến chúng tôi gần nhau hơn! Nhưng câu chuyện về cuộc sống, và rồi những buổi ngoài giờ làm việc chúng tôi ở bên nhau nhiêu hơn. Và tôi cảm thấy tôi và em càng ngày càng gần nhau hơn.

Em làm IT cho một doanh nghiệp nước ngoài, công việc của em trước đây tôi cũng đã trải qua, và cũng có một chút kinh nghiệm. Thế nên khi em gặp khó khăn trong công việc em phải đảm nhận, tôi vẫn giúp đỡ em và… nhiều hơn công việc của một người chăm sóc khách hàng bên cung cấp dịch vụ. Thời gian ở bên cô ấy tôi thấy vui, nhẹ nhàng, và được chính là bản thân mình! Em cũng vậy, luôn hồn nhiên, thoải mái, vui vẻ khi ở bên tôi. Và tôi biết em quan tâm và chăm sóc tôi nhiều hơn những gì mà những người bạn dành cho nhau. Nhưng tôi vẫn chưa một lấn nói lên được lời tôi yêu em!......./

Cũng trong thời gian này, gia đình tôi định hướng cho tôi một mối quan hệ khác ( Mọi người không biết em và tôi quen nhau). Và tôi cũng chú tâm nhiều hơn vào mối quan hệ mới này. Tôi giấu em, nhưng không biết bằng cách nào em biết được! Tôi biết em buồn lắm nhưng em chưa một lần làm khó tôi! Luôn để tôi ngoài sự buồn tủi của em!

Tôi đột ngột nhận công tác ở một đơn vị mới. Nơi đây xa cả em và cô bé mà gia đình tôi đã định hướng. Sự xa cách làm cho mối quan hệ (có thể chưa đủ để gọi là tình yêu) của tôi và cô bé mới tan vỡ! tôi cũng đã buồn và buồn rất nhiều.

Tôi cũng kể cho em nghe về câu chuyện của tôi. Em vẫn không một lần trách móc tôi, vẫn ở bên tôi (mặc dù về địa lý thì xa quá), tôi biết em vẫn chưa nguôi ngoai với nỗi đau mà tôi đã gây ra cho em! Và tôi cũng chưa hết buồn vì mối quan hệ mới của tôi tan vỡ.

Sự quan tâm đến nhau ban đầu còn gượng gạo, nhưng sau rồi tôi cảm thấy em và tôi trở lại bình yên được như xưa. Vẫn sự quan tâm, chăm sóc dành cho nhau, vẫn cảm thấy vui và bình yên khi nói chuyện với nhau mặc dù chỉ qua điện thoại, em luôn ở bên tôi những lúc tôi gặp khó khăn trong công việc! và quan trọng hơn cả tôi và em đều thấy thoải mái khi chia sẻ cuộc sống với nhau. Tôi cứ nghĩ cuộc sống sẽ cứ như thế…

---------------

Và, chiều hôm nay em gọi cho tôi, em muốn biết tình cảm tôi dành cho em là như thế nào? Em nói với tôi là nó rất quan trọng vì có thể nó sẽ làm thay đổi cuộc sống của em. Em có nói với tôi, có thể em sẽ lấy chồng. theo sự sắp xếp của gia đình em, và có thể gia đình đồng chí kia sẽ lo cho em được một công việc trong công sở nhà nước. Em nói với tôi, chỉ cần tôi nói gì đó để giữ em lại nhất định em sẽ đợi tôi hoàn thành nhiệm vụ, và đợi tôi ngày trở về.

Có một điều tôi chưa thể nói ra được với em là tôi yêu em, thế đấy! em luôn là người thiệt thòi trong quan hệ với tôi. Tôi đã nghĩ đợi cô ấy học xong Văn bằng II, khi đó cũng là lúc tôi hoàn thành nhiệm vụ trở về. Nhưng, lại nhưng! Có lẽ do tôi đã tự ti và tự ái, khi mà tự cảm thấy mình không thể đảm bảo cuộc sống cho em, hay lo cho em một công việc tốt như đồng chí kia được. Một phần do nỗi đau của tôi gây ra cho em vẫn còn làm tôi vẫn còn ân hận lắm! Tôi đã nghĩ và nói với em là sẽ chúc mừng em hạnh phúc! Nhưng trong tôi lại buồn và rối. nửa muốn giữ em ở lại bên tôi, nửa lại muốn em sẽ có một cuộc sống bên người mà có thể chăm sóc cho em tốt hơn tôi! Tôi sợ nói ra điều gì đó, mà đến ngay tôi trở về vẫn không thể mang lại hạnh phúc cho em! Tôi lại sợ làm tổn thương em một lần nữa……Tổi rối quá! Có phải tôi là người quá ích kỷ? chỉ biết nghĩ cho bản thân mình? Tôi có nên nói cảm xúc của tôi với em lúc này?