Em muốn tâm sự chuyện bạn trai cũ của em với các anh/chị trên diễn đàn, mong nhận được lời khuyên giúp em tỉnh táo sáng suốt

Người yêu cũ của em hồi còn yêu rất gia trưởng, luôn kiểm soát em, thậm chí nhiều lần nóng giận quá có chửi bậy em. Nhưng anh đối xử với bạn bè, người xung quanh lại khá nhã nhặn, không tỏ ra gì là người khó tính cả. Tính em thì hay nhường nhịn, góp ý cũng chỉ nhẹ nhàng, không quá cứng rắn...được vậy mà lấn tới chăng? Rồi đến một ngày tức nước vỡ bờ, em nói chia tay. Khi yêu thì em rất hay nhường nhịn chịu đựng nhưng khi đã quyết định cái gì rồi thì rất dứt khoát, khó lay chuyển. Em chia tay trong tình trạng tình cảm còn nhiều, chỉ là không thể tiếp tục mãi vì mệt mỏi lắm......khóc cũng nhiều.

Anh ấy yêu em nhiều quá, hứa, thề thốt chắc như đinh đóng cột + một loạt hành động khác chứng minh rằng anh chắc chắn thay đổi, trước đây do nhận thức sai lầm mà giữ em không đúng cách, em góp ý nhẹ nhàng nên anh nghĩ cũng không sao. Nói chung hành động, lời nói, vẻ mặt, mọi thứ thấy có vẻ chân thành lắm ạ (không phải mấy kiểu đứng trc cửa quỳ gối xin em tha thứ hay đại loại đâu, em cũng chẳng biết kể thế nào vì dài). Em, mọi người gia đình em quan sát thì thấy thật chân thành, hành động chứng minh rất nhiều điều. Nhưng bản thân hay mọi người vẫn lo sợ bản tính khó dời. Có thể sẽ thế trong vài năm nhưng tương lai lâu dài chả biết thế nào. Có người nói em tính cách nếu cố gắng vẫn có thể uốn nắn được......

Tự dưng 5 tháng trời cứng rắn mà giờ em cũng hơi suy nghĩ vì thật sự tình cảm vẫn còn. Người yêu cũ của em được cái tính tốt là chung thủy, ham việc, bạn bè đứng đắn, không rượu bia thuốc lá, học giỏi, kiếm tiền tốt, có trách nhiệm, yêu quý gia đình em, hứa điều gì thì luôn luôn giữ lời (vậy nên anh đã hứa anh sửa, chưa bao h anh hứa điều gì mà anh không làm) nói chung anh cũng là người tốt.

Nhưng thật sự em vẫn sợ một điều tính cũ sẽ quay lại, không phải vài năm nữa, mười năm nữa mới quay lại thì sao?, dù anh có hoàn hảo các mặt khác thế nào mà vẫn tính cách đó là em ở không được. Mọi người cho em lời khuyên để em có quyết định thật sáng suốt, có nên mở lòng cho anh ấy cơ hội hay em vẫn tiếp tục lý trí ạ? :(

Em cám ơn mọi người @};-