Nói về chuyện tình cảm không biết có ai giống mình không? Mình đã độc thân cũng lâu rồi nhưng trước đó mình cũng đã có vài mối tình không đâu vào đâu: bị lợi dụng, là người đến sau, người thay thế, thậm chí tá hỏa phát hiện mình làm kẻ thứ ba nữa. Và mình chấm dứt tất cả cho yên phận trở về với kiếp FA suốt 3 năm với tâm trạng không còn niềm tin vào tình yêu nữa. Rồi gia đình họ hàng cứ hỏi thăm liên tục, bạn bè đua nhau cưới càng làm mình thêm chạnh lòng... Mình quyết tâm tìm kiếm tình yêu một lần nữa bằng những niềm tin còn sót lại...

Mình quen cô ấy cũng 3 tháng, 2 đứa học chung trường, mình thì chuẩn bị tốt nghiệp còn cô ấy vừa vào năm 1. Ngày nào mình cũng tâm sự với cô ấy, cũng hẹn gặp đi chơi vào mỗi tối thứ 7. Trong một lần mình ôm cô ấy, mình nói mình thích cô ấy, cô ấy tâm sự rằng cô ấy vừa chia tay người cũ do bị phản bội nên cô ấy rất sợ yêu. Qua ngày hôm sau, cô ấy nói với mình chỉ xem mình là bạn và không muốn mình trở thành người thay thế, mình thì bị sốc ngay lúc đó nhưng cố gắng lấy hết sức bình tĩnh nói chuyện nhẹ nhàng với cô ấy. Cô ấy kể ra tình cảm cô ấy đối với mình chỉ là nhất thời do bản thân không kiềm chế được, thêm cả lý do vừa tình cờ gặp lại người yêu cũ nhưng không chạm mặt nhau nên chưa thể quên được người cũ...!?

Mình rất thông cảm với nỗi đau của cô ấy, một vết thương rất lớn của một người con gái khi trao tình cảm lầm chỗ cho một người không xứng đáng. Bản thân mình đã từng trải nên mình hiểu cảm giác của cô ấy, tình cũ sâm đậm rất khó quên, chính vì thế mình thức cả đêm để suy nghĩ và mình quyết định ở bên cạnh cô ấy mặc dù mình cũng buồn khi nghe câu "em chỉ xem anh là bạn!". Dù kết quả như thế nào mình cũng sẽ chấp nhận vì mình yêu cô ấy ở tính cách rõ ràng, không nhờ vả đòi hỏi và tôn trọng mình nên mình cũng tôn trọng những gì cô ấy nói. Mình sẵn sàng bỏ qua quá khứ của cô ấy.

Hôm sau mình có tâm sự chia sẻ với cô ấy và cô ấy nói vẫn tiếp tục liên lạc với mình và đi chơi bình thường. Cô ấy nói không còn tin vào đàn ông nữa. Lòng tin con người mất đi nhưng lấy lại thì rất khó, mình hiểu điều đó, mình cho cô ấy thời gian để quên tuy trong lòng mình cũng đau.

Tâm trí mình suy sụp cũng khá nhiều, mình tự nhủ có nên tiếp tục hay không với một mối quan hệ không tên này... Và mình bắt đầu lại... Mình sẽ cố gắng giữ cô ấy lại bên mình bằng hết khả năng của mình, mình không hối hận về chuyện này. Mình xóa sạch toàn bộ tin nhắn, danh sách bạn lạ trước đó mình add trên zalo chỉ chừa lại mỗi tên cô ấy ngay trước mặt cô ấy. Cô ấy nói "Anh làm gì vậy sao anh không xóa em luôn đi". Mình chỉ trả lời gọn "Anh không muốn ai làm phiền mình nữa".

Từ lúc đó mình vẫn quan tâm hỏi han, động viên, chăm sóc cô ấy như thường lệ. Cô ấy vẫn cười nói vui vẻ với mình và cũng tự nói bản thân đi đâu dù mình không bao giờ hỏi vì lý do không gian riêng của mỗi người. Mình cũng cố gắng tạo kỉ niệm riêng của hai người để giúp cô ấy nhanh chóng quên đi tình cũ.

Các mẹ cho mình hỏi mình đã đi đúng hướng chưa? Vì bản thân mình làm luôn mong muốn hy vọng tốt đẹp cho mình và cả cô ấy, mình sợ lại vấp ngã một lần nữa như những mối tình trước đó!