Em thì rất thích thơ nhưng không làm được thơ đâu, hôm nay rảnh rỗi em post lên cho mọi người đọc và cảm nhận

KHOẢNG CÁCH

Những song cửa sổ màu xanh

Chia bầu trời thành nhiều khoảng

Năm tháng

Để giữa chúng mình có một khoảng thôi

Mà sao xa đến vút vời

Cái khoảng cách khi tình yêu không còn nữa

Em bết lắm

Với Anh, Em không còn một nửa

Không là sân ga cho bến đỗ cuộc đời

Ừ thì phôi pha

Cứ thanh thản đi anh

Có hề gì ngại ngần mà mỗi lần gặp lại

Để Em phải cười

Phải ngụy trang mình mãi

Xin anh

Biển đã yên lặng

Đừng gọi sóng về

Những song cửa sổ màu xanh

Phan Khánh Thi

Đây là một bài thơ nói về kỷ niệm của tình yêu tuy nhiên tình yêu trong bài thơ này được gợi nhớ rất lạ

" Những song cửa sổ màu xanh

Chia bầu trời thành nhiều khoảng

Năm tháng

Để giữa chúng mình có một khoảng thôi

Mà sao xa đến vút vời

Cái khoảng cách khi tình yêu không còn nữa"

trong đôi mắt của người đang yêu, sự gợi nhớ kỉ niệm bắt đầu từ song cửa màu xanh vô trị, ở đây người đang yêu không nhìn sự vật bằng đôi mắt thật mà bằng sự nhật cảm của mình chính vì thế có sự so sánh liên tưởng độc đáo : những song cửa sổ vô tình chia bầu trời thành nhiều khoảng, đồng thời cũng là vật cản để 2 người không đến được với nhau, cái khoảng cách ấy tưởng chừng như ngắn 1 gang thôi ấy vậy mà xa đến vút vời, điều đơn giản tạo ra khoảng cách ấy là tình yêu không còn nữa, nhưng khi đọc những câu thơ ấy ta lại thấy như một lời trách cứ, một sự hụt hẫng đau đớn khi phải đối diện với sự thật

Em biết lắm

Với Anh, Em không là một nửa

Không là sân ga cho bến đỗ cuộc đời

Rõ ràng người con gái đã kỳ vọng bao nhiêu vào tình yêu của mình, đã nhớ về những kỷ niệm đẹp ngày xưa. Quá khứ và hiện tại trong ý thức của người con gái bị chia cắt bởi " không " đúng hơn là chữ mất bởi cô từng có người đàn ông của riêng mình, mình yêu, có nhiều suy nghĩ về hạnh phúc về đoạn kết cho tình yêu của mình

Những câu thơ đau đáu niềm hạnh phúc bị tan vỡ, bõng được chuyển một cách một cách đột ngột, lạnh lùng

Ừ thì phôi phai

Cứ thanh thản đi anh

Có hề gì mà ngại ngần mỗi lần gặp lại

Để Em phải cười

Phải ngụy trang mình mãi

Phải có sự vị tha thì mới nói được những lời như thế. Ai cũng hình dung được tình yêu của người con gái không đơn giản là sự không có, mất còn mà là sự phản bội. Sự phản bội làm cho người đàn ông trở nên hèn nhát, tầm thường, trở nên nhỏ bé khi đối diện với người con gái luôn xem trọng tình yêu của mình. Và cũng để cho người ta được thanh thản, nhẹ nhàng người con gái luôn phải tỏ ra bình thường mặc dù ẩn đằng sau nét mặt cử chỉ ấy là cơn bão tố của tâm hồn

Ta thấy người đàn ông đang bị cắn rứt, giày xéo khi nhận ra lỗi lầm cảu mình, còn người con giá luôn tâm niệm là chuyện đã qua là kỷ niệm mặc dù đoạn kết không được như mong muốn

Xin Anh

Biển đã lặng yên

Đừng gọi sóng về

Những đau đớn mất còn rồi sẽ được thời gian chữa lành, hãy để những gì đã qua là kỉ niệm đẹp, cũng như em nhìn bầu trời kia qua cửa sổ là màu xanh chứ không phải là u ám

Bài thơ chứa đựng một cái nhìn sâu lắng về tình yêu tan vỡ, nhưng rất vị tha của người con gái