… ngày … tháng… năm….,

Em thân yêu !

Ngồi một mình trong căn phòng giữa cái giá lạnh của mùa đông anh cảm nhận được sự cô đơn lạnh lẽo và chạnh lòng nhớ tới em – vợ tương lai của anh.

Đã hai mươi mấy mùa đông trôi qua, anh vẫn tiếp tục cuộc hành trình tìm kiếm để chinh phục em và anh vẫn chờ đợi, đợi em hoài đợi em mãi mà em vẫn chưa chịu xuất hiện để đến bên anh. Và rồi a lại ngồi tưởng tượng ra bóng hình yêu dấu của vợ yêu trong trái tim anh. Người ta bảo trai khôn tìm vợ chợ đông, nhưng mà giữa một biển trời mênh mông này anh biết tìm em ở đâu. Đứng giữa đất trời bao la rộng lớn có biết bao nhiêu phương hướng anh biết chọn hướng nào để có em. Anh không có bất kì thông tin nhỏ nhoi nào về em cả, sao em ích kỷ với anh vậy. Hãy cho anh thông tin nho nhỏ về em thôi có được không em, để anh biết con đường nào dẫn anh đến với em một cách ngắn nhất vì anh mong ngày mong đêm đến ngày mình có nhau lắm rồi e biết không. Nhưng nếu em cứ muốn thử thách tình yêu của anh thì anh cũng nói cho em biết nhé: Ai cũng sẽ phải đi tìm hạnh phúc cho mình và anh cũng vậy. Bởi vì em là hạnh phúc của cuộc đời anh nên chẳng có khó khăn nào có thể cản trở được sự quyết tâm chinh phục hạnh phúc của mình cả. Anh là một chàng trai thông minh chứ không có ngây ngô đâu nhé. Anh biết một con đường cuối cùng chắc chắn em sẽ tới đó là đường đời của anh và em. Chỉ là anh chưa biết thời điểm nào em sẽ tới thôi nhưng mà anh sẽ đợi em ở đó và cùng em viết cuốn nhật ký cuộc đời của vợ chồng mình em nhé.

Ở một nơi nào đó em có biết cảm xúc của anh lúc này không em. Anh buồn, anh lo lắng, anh sợ hãi. Anh buồn vì không có e ở bên khiến cho a có cảm giác đơn lẻ. A lo lắng vì không biết giờ này em đang ở đâu, không biết trời đông lạnh giá em sẽ ra sao khi không có anh ở bên và nếu em bị ốm thì ai sẽ chăm sóc cho em hay em lại một mình tủi thân. Và hơn hết anh sợ, anh sợ em bị người ta bắt nạt khi không có anh ở bên để che chở bảo vệ em thì anh sẽ trách mình lắm vợ yêu ah. Nhưng em à, dù có chuyện gì đi nữa thì cũng phải cố gắng lên em nhé, anh cũng đang cùng em cố gắng từng ngày, làm mọi thứ để chờ đến ngày ta gặp nhau và được ở bên nhau. Vì anh biết ông trời sẽ không phụ lòng của hai ta đâu vợ yêu ah. Em hãy tin anh – chồng tương lai của em vẫn đang từng ngày không ngừng cố gắng và sẽ không bao giờ bỏ cuộc cho đến khi có em ở bên.

Mái ấm hạnh phúc của hai ta là động lực lớn lao để cho a quyết tâm phấn đấu. Niềm tin về ngày hạnh phúc của hai ta càng ngày trong anh càng mạnh liệt. Sự kiên trì và lòng quyết tâm của anh cứ thế lớn dần lên theo từng ngày. Em là tất cả tình yêu của anh, vợ yêu ah. Tất cả những điều kiện cần phải có thì anh cũng đã có nên giờ chỉ còn chờ thời gian và vượt qua mọi thử thách là hai ta sẽ được ở bên nhau trọn đời rồi đó vợ yêu ah.

Mặc dù chưa được gặp em nhưng a biết em sẽ là một người con hiếu thảo, em sẽ là một người vợ hiền, em sẽ là một người mẹ gương mẫu cho những thiên thần bé nhỏ của chúng ta. Còn anh, anh cũng xin hứa sẽ sống sao cho tròn đạo làm con với cha mẹ hai bên, anh sẽ là người chồng xứng đáng với tình yêu của em, xứng đáng là bờ vai vững chắc cho em, sẽ yêu em với một tình yêu trọn vẹn suốt cuộc đời này, và anh sẽ là một người bố mẫu mực hết lòng yêu thương những thiên thần của chúng ta. Hai vợ chồng mình sẽ cùng nhau vun đắp xây dựng mái ấm hạnh phúc của chúng ta, sẽ cùng nhau yêu thương chỉ bảo con cái những điều hay lẽ phải để nuôi dậy chúng lớn khôn trưởng thành vợ yêu nhé.

Em biết không vợ yêu, bố mẹ anh cũng rất hiểu biết và không bao giờ áp đặt cho con cái bất cứ điều gì. Bố mẹ cho anh quyền quyết định mọi thứ thuộc về anh, cho anh quyết định con đường anh đi, làm những điều anh thích và tốt cho anh. Bố mẹ cũng rất tâm lý, những lúc anh làm bố mẹ phiền lòng thì một trong hai sẽ ngồi lại tâm sự với anh, nói cho anh hiểu rõ mọi điều. Và có một điều đặc biệt thế này nhé, họ không quan trọng việc phải có cháu trai hay cháu gái, mà chỉ quan tâm xem là những đứa cháu của mình có ngoan ngoãn và trưởng thành hay không thôi. Anh cũng vậy, không quan trọng gái hay trai mà cái anh quan trọng đó là một gia đình hạnh phúc vợ yêu ah.

Nếu như vào một ngày không đẹp trời nào đó, con của chúng ta có vẻ không ngoan, không nghe lời thì mình cũng không đánh con em nhé. Anh không muốn con của chúng ta phải sợ hãi bất kì điều gì từ cha mẹ mà anh muốn con sẽ luôn yêu thương và tự hào về vợ chồng mình, vợ yêu ah. Chúng ta hãy tâm sự với con như những người bạn để hiểu con, rồi bằng những hiểu biết của mình truyền đạt lại cho con hiểu những điều hay lẽ phải trong cuộc sống này em nhé.

Không hiểu sao anh mong mỏi tới ngày hạnh phúc của chúng ta quá em yêu ah. Anh khao khát có được mái ấm nhỏ hạnh phúc của chúng ta lắm, vợ biết không. Khi đi làm về vợ chồng mình sẽ cùng vào bếp nấu ăn rồi tâm sự chia sẻ những niềm vui hay phiền muộn để rồi khi ngồi xuống bàn ăn sẽ tràn ngập sự ấm cúng và tiếng cười hạnh phúc. Mỗi tối mình sẽ thay đổi không khí một chút vợ yêu nhé, buổi tối sau bữa ăn, vợ ngồi dựa vào vai chồng hoặc dựa đầu vào đùi chồng rồi mình cùng xem những bộ phim vợ thích hoặc cũng có thể là đi dạo hay tụ tập bạn bè cho thoải mái hay cũng có thể là hai vợ chồng ngồi đọc sách nhỉ. Khi vợ ốm là chồng sẽ lo lắng và khó tính chứ không hiền như mọi ngày thường đâu, chồng sẽ nấu cháo cho vợ và bắt vợ uống thuốc đấy, lúc đó vợ phải nghe lời chồng gắng ăn và uống thuốc cho nhanh khỏi nghe chưa. Vợ yên tâm khoản nấu ăn của chồng không hề tệ tí nào nhé, có thể được coi là tạm ổn đấy nhé.

Lâu lâu chồng lại muốn hẹn hò với vợ, tạo cho vợ sự bất ngờ cho vợ để hâm nóng tình yêu của chúng mình để cảm thấy cuộc sống này thật ý nghĩa khi mình có nhau vợ yêu ah. Uhm, còn nhiều điều chồng muốn làm lắm ... Mỗi tối trước khi đi ngủ hãy chúc chồng ngủ ngon bằng một nụ hôn vợ yêu nhé, để chồng cảm thấy mình được yêu thương hơn mỗi ngày.

Chồng hứa với vợ là chồng sẽ làm mọi thứ có thể để đem lại hạnh phúc cho vợ, đem lại hành phúc cho gia đình nhỏ của chúng ta.

Và khi vợ tới bên chồng rồi thì hãy “nắm chặt lấy tay anh” vợ yêu nhé. Đơn giản là chồng muốn tặng vợ bài hát này:

“Ngày ta sánh đôi, hạnh phúc nói cười

Chỉ mong thế thôi, đến tận cuối cùng

Từng giây phút trôi, ánh mắt rạng ngời

Cầm tay bước đi, tiếng yêu cất lời

Và anh cám ơn cuộc đời này

Đã mang em về bên mình để rồi

Mỗi sớm mai khi thức dậy, anh nói rằng

Hãy yêu anh và bên anh người nhé!

Nắm tay anh thật chặt, giữ tay anh thật lâu

Hứa với anh một câu sẽ đi chọn tới cuối con đường

Đến khi tim ngừng đập và đôi chân ngừng đi

Vì em yêu ơi xin em hãy cứ tin

Nắm tay anh thật chặt, giữ tay anh thật lâu

Để hứa với nhau một câu sẽ đi chọn tới cuối con đường

Đến khi tim ngừng đập và đôi chân ngừng đi

Thì đôi ta cũng sẽ không xa rời...”

Lời bài hát gửi tặng vợ cũng là lời chồng muốn nói và chồng rất muốn hát cho vợ nghe.

Chồng yêu vợ nhiều lắm !:))