Mình biết rất nhiều trường hợp, người đàn ông khi chia tay người yêu thì họ không muốn cắt đứt liên lạc mà vẫn lâu lâu hỏi thăm với 1 giọng rất chi là ấm áp quan tâm, khi người yêu cũ có khó khăn thì ko nề hà giúp đỡ, tần suất liên lạc tuy có kém người yêu mới nhưng nhiều hơn so với 1 người bạn bình thường. Lúc người yêu mới khó chịu về việc đó thì họ lại tỏ ra khó hiểu tại sao lại ko được làm như vậy, họ giải thích rằng chỉ là bạn bè v.v... Nói chung tất cả đàn ông đều cho rằng làm như vậy chả có gì sai.

Mình và cả mấy đứa bạn của mình đều rơi vào trường hợp này, đứa thì ở vai trò ng yêu mới, đứa ở vai trò ng yêu cũ. Con bạn thân thì thường xuyên nhận dc những cú điện thoại và nt hỏi han từ anh ng yêu cũ, hỏi nó thì nó bảo tuy cảm xúc cũng có bồi hồi nhưng tất cả chỉ có vậy, ko gì hơn (nếu thật vậy thì cần gì duy trì mối quan hệ này? Một mối quan hệ ko giúp ích cho ai cả thì tồn tại để làm gì). Còn mình thì có lẽ do quan niệm quá cứng nhắc, khi có ng mới thì tuyệt đối phải vứt hết những gì liên quan tới người cũ, coi như người đó đã chết, và chính mình đang thực hiện điều đó rất tốt. Chính vì điều này mà mình và anh ấy thường xuyên hục hặc nhau, cứ dăm bữa nửa tháng lại thấy có điện thoại, tn của cô người yêu cũ (mình chết vì thói đàn bà, cứ lén xem dt). Anh ấy cũng thường xuyên hỏi thăm ví dụ như công việc em thế nào, lúc này em ổn ko v.v...và thỉnh thoảng còn chúc ngủ ngon. Anh và mình mới cãi nhau to vì chữ chúc ngủ ngon này, thật khó chấp nhận. Chưa kể, thời gian đầu khi anh và mình quen nhau cô ta thường xuyên sướt mướt tỏ ý níu kéo, nt anh ơi anh à đủ thứ, mãi sau này mới hết, vì vậy mà mình càng có ác cảm, càng ko muốn anh dây vào mối quan hệ đầy nguy cơ như vậy.

Tình cảm giữa mình và anh rất ổn, rất hạnh phúc, mình ko hề có lấn cấn gì. Chỉ duy việc này làm mình khó chịu, anh ấy bắt mình xem như đây là việc hiển nhiên, mình phải tôn trọng góc riêng của anh ấy. Nhưng chỉ cần nghĩ đến việc 2 con người trong quá khứ từng có những thân mật này kia mà bây giờ vẫn còn liên lạc với nhau, mình lại nổi cơn tam bành. Có thể mọi người sẽ khuyên mình đừng coi dt nữa, chỉ cần lơ chuyện này đi, nhưng mình lại yêu cầu sự tuyệt đối chung thuỷ từ người yêu, và muốn biết thì chỉ có thể thông qua đt. Mình đã từng buộc anh phải lựa chọn, bao giờ anh cũng nói sẽ cố gắng thay đổi vì mình, nhưng lần nào cũng bắt gặp những tn vu vơ kia.... Mình cảm thấy đó như là 1 thói quen khó bỏ vậy.

Thời gian mình và anh lấn cấn mệt mỏi vụ này đã 2 năm, cứ lâu lâu lại nổ ra ầm ĩ 1 trận chỉ vì chuyện này. Có thể mình vẫn chưa hiểu hết đàn ông chăng? Có thể mình đã quá đáng? Có phải điều mà người yêu mình cũng như người yêu cũ của bạn mình làm là việc hiển nhiên của đàn ông, rằng đàn ông phải có trách nhiệm lo lắng cho người cũ? Mình đã rất cố gắng để hiểu đàn ông ở khía cạnh này mà vẫn ko sao hiểu dc, rằng tại sao họ phải duy trì 1 mối quan hệ mà chỉ đem lại toàn rắc rối, ít ra là bị người yêu mới giận dỗi khó chịu (Đứa bạn mình thì kể, ng yêu cũ của nó cũng bị cô ng yêu mới cho lên bờ xuống ruộng vì cứ liên lạc với nó hoài, nhưng dứt khoát vẫn đều đặn liên lạc. Ah, và anh người yêu mới của bạn mình cũng liên lạc với ng cũ nốt, đàn ông sao mà giống nhau)

Mình luôn ở trong trạng thái rất bực bội, vì ngoại tình thì ko hẳn, mà nói đó là quan hệ bạn bè thì rõ là nguỵ biện. Nói chung bọn họ luôn ở trạng thái lửng lơ, mà mình thì chúa ghét cái gì ko rõ ràng.