Mình thấy thời buổi bây giờ có nhiều con gái chảnh. Khi hỏi thăm dò ý kiến bạn bè mình, ai cũng thừa nhận điều đấy. Nhiều lúc mình tự đặt ra câu hỏi: “con gái làm giá để làm gì? Tại sao con gái phải làm giá?”

.Mình hiện đang cưa cẩm 1 cô gái, cô ấy cũng rất chảnh. Mặc dù điều kiện mình rất tốt: nhà giàu, đẹp trai, hiền lành, không ăn chơi, không rượu bia, không thuốc lá. (không nói vậy không hề có ý khoe khoang khoác lác mà là để các bạn thấy được tính chất trong sự việc). Còn cô gái mình đang cưa cũng không phải dạng hot gì, với khuôn mặt bình thường, khi cười lên thì trông cũng xinh xinh

Gia đình cô ấy thì nghèo. Tất nhiên yêu thì không thể phân biệt giàu nghèo. Mình đề cập đến tính chất nghèo ở đây là vì: mình có thể làm thay đổi cuộc sống cho cô ấy. Từ cuộc sống nghèo, thiếu thốn trở nên sung sướng, dư dả, đi đâu cũng có người đưa người đón, ăn ngon mặc đẹp. Mình cũng đối xử ga-lang với cô ấy chứ không đơn thuần là chỉ cho tiền. Mình đối xử với cô ấy rất chân thật chứ không lừa dối gì cả. Cả họ hàng nhà mình lẫn họ hàng nhà cô ấy đều muốn 2 đứa trở thành vợ chồng. Cả 2 họ đều đồng tình quan điểm: nếu cô ấy lấy được mình thì số sướng, mẫu đàn ông như mình thời bây giờ khó kiếm

Thế nhưng cô ấy lại thờ ơ, lạnh nhạt với mình. Nhiều lúc nhắn tin quan tâm hỏi thăm mà cô ấy không thèm trả lời. Lúc ngồi nói chuyện với cô, mình hỏi gì thì cô ấy trả lời xong rồi quay mặt đi chỗ khác, không hỏi han, đếm xỉa gì đến mình. Thường một người muốn nói chuyện với mình, người ta sẽ nhìn vào mặt mình. Mình hỏi gì thì người trả lời rồi sau đó cũng sẽ hỏi mình lại câu khác, cứ như thế 2 người sẽ kéo dài cuộc trò chuyện. Còn cô ấy thì không thèm nhìn mặt, cũng rất ít hỏi lại mình.

Mình hỏi chị gái mình: tại sao con gái lại có cách ứng xử chảnh.? Thì chị mình nói:

“Vì con gái thích được chiều chuộng, chăm sóc. Khi con gái chảnh là để người con trai phải chiều chuộng, chăm sóc nhiều hơn nữa. Nhưng nhu cầu thì không thỏa mãn được. Được chiều 1 lại muốn chiều 2, được chiều 10 rồi lại muốn được chiều 30, 40 rồi 100 (kiểu như được voi đòi tiên). Nên em càng nhiệt tình thì nó càng kiêu. Đến khi nào em cảm thấy mệt mỏi, muốn buông xuôi thì đừng quan tâm, đừng liên lạc với nó nữa. Lúc đó nó sẽ thấy tiếc nuối, nó sẽ chuyển sang quan tâm, hỏi han em và bớt kiêu đi. Còn nếu nó không hỏi han lại thì em cũng chấm dứt luôn, đừng cưa nó nữa”.

Vậy có phải mục đích con gái chảnh là để được người con trai chiều chuộng nhiều hơn nữa không?