Em chào các chị các mẹ trong diễn đàn webtretho!

Em năm nay 25 tuổi. Hiện tại em đang có 1 tâm sự muốn viết lên đây để xin mọi người cho em lời khuyên ạ. Thực sự em đã suy nghĩ rất nhiều trước khi quyết định lên đây trải lòng với các chị. Bởi không biết mọi người có cho rằng em có phải là người quá toan tính hay không. Hic.

Chẳng là hai chúng em cùng quê,quen nhau đã lâu nhưng mới yêu nhau được hơn 1 năm. Chuyện tình cảm của bọn em được hai gia đình biết và ủng hộ, vun đắp rất nhiều. Vì vậy mặc dù chưa chính thức nói chuyện người lớn nhưng hai gia đình, hai đứa đều ngầm hiểu là người yêu của nhau và xác định sẽ cưới nhau trong tương lai. Từ khi chính thức nhận lời yêu anh, em chưa về ra mắt gia đình nhà anh bao giờ (trước đây em có về nhà bác anh chơi và họ hàng nhà anh đều biết em,em cũng khá thân thiết với các anh chị em nhà anh). Còn anh thì đã về nhà em chơi và ở lại ăn cơm cũng 4,5 lần rồi. Bố mẹ em cũng nhiệt tình và rất quý anh.

Chuyện sẽ chẳng có gì để nói nếu như đợt Tết này anh không vào nhà em chơi. Người yêu của em gái em thì 2 Tết này đã vào chơi, đem theo quà biếu bố mẹ em và lì xì em gái e cùng đứa em út nhà em. Mẹ em cũng lì xì lại cậu ấy.

Còn Tết này người yêu em nói mùng 3 sẽ vào chơi. Mẹ cũng 2 đứa em em cũng xôn xao vì đây là cái Tết đầu tiên người yêu em vào chơi, 2 đứa em thì chắc mẩm sẽ được anh rể tương lai lì xì và còn trêu em không biết lì xì dày hay mỏng. Em cũng nghĩ rằng chắc anh vào chơi dịp Tết sẽ mang quà vào Tết gia đình em. Bởi em nghĩ dù sao mối quan hệ giờ cũng đã thân thiết rồi, anh biếu bố mẹ em chút quà dù ít hay nhiều không quan trọng, nhưng nó thể hiện tấm lòng của anh với gia đình nhà người yêu. Vậy mà anh đi tay không vào. Ừ thì thôi có thể anh nghĩ vì 2 gia đình chưa có gì nên anh vào chơi với tư cách bạn bè chăng? Em tự biện minh cho anh như vậy. Lúc ấy em thấy thái độ của mẹ cũng hơi bất ngờ nhưng vẫn nhiệt tình ngồi tiếp nước nói chuyện với anh, lát sau mẹ rút lì xì ra mừng tuổi anh. Em nghĩ rằng ngay sau đó anh sẽ lì xì cho 2 đứa em vì em nghĩ đó là điều hiển nhiên, làm thế cũng là cách lấy lòng những đứa em và gia đình của người yêu. Em nghĩ chàng trai nào vào nhà người yêu chơi dịp Tết cũng đều làm vậy. Thế nhưng đợi mãi chẳng thấy anh lì xì, đã vậy anh còn ở lại ăn cơm và tận cho đến lúc về anh vẫn không có động tĩnh gì. Không hiểu các mẹ đọc đến đây thì thấy thế nào, chứ với em thì cảm giác ngượng, xấu hổ với bố mẹ và các em nó kéo dài suốt từ lúc anh vào cho đến khi anh ra về. Thực sự em nghĩ rất nhiều, thất vọng với cách xử sự của anh. Anh đã đi làm rồi thì điều đó là phép lịch sự tối thiểu khi đến nhà ai đó chơi dịp Tết có trẻ con chứ đừng nói là đến nhà người yêu. Em cũng nói thêm là quê em có phong tục là người lớn lì xì Tết cho tất cả từ những đứa trẻ con còn bé cho đến người đi học đại học, thậm chí em đã 25 tuổi, đi làm đc 2 năm nhưng có bác còn lì xì, miễn là những đứa còn chưa đi lấy chồng như e. Vậy nên cách hành xử của anh khiến em thực sự sốc. Đến mức em nghĩ chẳng còn lời nào để bào chữa cho anh nữa.

Em cũng nói thêm là qua lời kể và em được biết gia đình anh sống rất tiết kiệm, bản thân anh cũng tính toán khá kĩ khi mua 1 cái gì đó. Nói chung là vấn đề tiền bạc anh kỹ tính lắm.

Các mẹ chịu khó đọc và cho em lời khuyên được không ạ, giờ em cảm thấy rất khó chịu ạ. Cảm ơn các mẹ.