Cái vấn đề này có lẽ em phải post bên chuyện đời,em cũng viết 1 bài bên đó rồi nhưng chả ai cm cả nên e mạo muội lập bên này,vì thấy cái forum này lúc nào cũng đông vui :D

Chuyện là dư lày,em có quen 1 anh bạn người miền Nam đang làm việc ở đây,thỉnh thoảng nc đi chơi rất vui vẻ.Tuần trước đi uống nước cả ông ý thì ông ý bảo người yêu trong SG đòi ctay vì yêu xa mệt mỏi quá cộng vs nhiều vấn đề nữa.Chia tay cũng đc tầm 2 tháng,rồi than thở là già rồi biết tìm tình yêu mới ở đâu đây.Thế em cũng nhiệt tình mai mối,bảo để em giới thiệu cho mấy con bạn xinh tươi của e nhé thì ngay lập tức ông ý lắc đầu nguầy nguậy và phán 1 câu xanh rờn là không bao giờ yêu con gái Bắc :|:| Vâng em choáng toàn tập luôn,nói thế có khác gì tát vào mặt em đâu.Hồi trước thì em cũng biết ông này k thích gái Bắc rồi,ông ý bảo con gái miền Nam xởi lởi,thân thiện,gái miền Tây thì xinh xắn,hiền lành,nc dễ thương,chỉ k thích mỗi gái miền Bắc vì ăn nói bốp chát,suốt ngày làm bộ kiêu,k nữ tính,chơi thì được còn yêu thì hổng bao jo.Đấy tự nhiên nghe lão ý nói xong,thấy cái giọng miền Nam nghe phát ớn.Sr bác nào là ng miền Nam ở đây,tại e bức xúc quá :((

Và giờ em mới để ý nhé,thực ra toàn người miền Nam kì thị miền Bắc,chứ ng Bắc chả bao giờ thế nhớ.Em thừa nhận là trong SG cái gì cũng tốt hơn,dịch vụ tốt hơn,việc làm tốt hơn,lối sống thoáng hơn,ca sĩ,diễn viên đều chọn Sài Gòn là nơi lập nghiệp,trong đó ng.ta chăm chỉ đi xem ca nhạc,kịch cọt,...Nchung lối sống hướng ngoại,làm việc hết mình và cũng hưởng thụ hết mình.Còn ngoài này thì nhìn chung là sống hướng nội hơn,kiếm việc là phải cố 1 chân trong Nhà nước,kiếm $ thì phải biết mua vàng tiết kiệm,chứ k đc kiếm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu,tối ăn cơm là phải quây quần cả gia đình chứ k như hồi e vào nhà dì ở SG chơi,cứ tối đến là mỗi người 1 ngả,mỗi người ăn 1 kiểu.Đó,nchung cách sống,cách suy nghĩ của 2 miền khác nhau,mỗi niền có một nét văn hóa riêng,sống đâu thì phải theo đó thôi,thế cớ gì mà người SG cứ phân biệt người Hà Nội thế hả?

Bản thân em cho vào chơi SG nửa tháng,1 tháng thì thích lắm,vì trong đó nhiều chỗ chơi,đi cả ngày k biết mệt,chỗ nào cũng đông vui,mọi người cũng thân thiện,nhiệt tình.Nhưng bảo cho ở hẳn thì em cũng chả thích,quanh năm toàn mùa hè,chả có tí gì gọi là thi vị cả.Nghĩ đến cảnh mùa đông rét căm căm,nằm trong chăn,đọc truyện sướng k tả được,hay ~ hôm lạnh 10 độ,ng.ta ru rú ở nhà thì cả lũ rủ nhau ra đường,đi ăn kem,đường vắng teo vắng ngắt,thích :x

Nói lan man thế thôi,các anh chị ở trong Nam có thể nói chút cảm nhận,suy nghĩ về người miền Bắc k?Em rất mong nhận được nhiều cm đóng góp,vì em nghĩ dù gì cũng là người 1 nước,mọi người nc trên web rất xôm tụ,rất hợp nhau,có khi chả phân biệt được đâu là Bắc Nam,thế mà sao cứ có ~ người phân biệt chủng tộc như cái lão em chơi cùng thế ạ >"<