Khi tôi mới nhập ngũ người yêu đến tiễn cũng khóc lóc cũng hứa hẹn. Khi vào bộ đội mọi người có nói ai mà có người yêu thì chỉ mấy ngày là nó bỏ thôi. Tôi đã ko tin, tôi tin vào người yêu tôi, tôi tin vào tình yêu của chúng tôi. Vậy mà trong thời gian khó khăn nhất vất vả nhất tôi nhận được tin e sắp lấy chồng. Trời đất như đổ sập, tôi ko thiết làm gì,Tôi đã suy nghĩ rất nhiều. Tại sao ngày xưa các cụ đi lính thậm chí ko biết có quay trở về được ko mà ở hậu phương các bà các mẹ vẫn mòn mỏi đợi chờ. Có những người đi tù mà vợ, người yêu vẫn yêu thương chăm sóc, mà chúng tôi những người lính - thực hiện nghĩa vụ công dân, rất vất vả gian khổ nhưng cung rất vinh quang. Nhiều lúc nghĩ mình ko bằng 1 thằng tù. Có lúc rất muốn bỏ về hỏi cho ra nhẽ tại sao lại như thế...Nhưng kỷ luật của Quân đội, rồi đồng đội, bạn bè ở bên tôi đã giúp tôi rất nhiều. Tôi đã đứng dậy sau cú sốc đó và tự nhủ lòng mình đừng quá tin người khác. Tôi đã quên kỷ niệm đau buồn đó sống vô tư vui vẻ cùng đồng đội, bạn bè. Khi ra quân tôi có quen một cô bé cũng rất tình cờ thôi, và rồi chúng tôi cũng đã yêu. Dù chúng tôi ko ở xa nhau lắm chỉ khoảng 10km nhưng vì công việc chúng tối ko thể thường xuyên ở bên nhau đc. Vậy mà sau 1 tháng ko gặp nhau tôi nhận đc tin nhắn "Tháng sau e lấy chồng", rồi e có nói tại a ko lấy e nên e đi lấy người khác. Trong khi chúng tôi mới yêu nhau đc 3 tháng và tôi vì tôi chưa có việc làm ổn định nên ko thể lấy vợ lúc này đc. Vậy ra là tại tôi thật sao. E mới có 19t thôi mà. Vậy là một lần nữa tôi lại quá tin vào tình yêu của mình, vào người yêu. Vậy rốt cuộc tôi phải hiểu như thế nào về đàn bà? về phụ nữ thời nay đây? Tôi đâu phải là người sống cá nhân ích kỉ, cũng thường xuyên quan tâm lo lắng cho mọi người, tự thấy mình chưa làm điều gì ác, điều gì thất đức cả vậy sao cuộc sống không được như ý muốn của mình đây? Liệu có phải kiếp trước mình làm điều ác nên kiếp này bị quả báo ko? Tôi thật ko hiểu