Có thể sẽ nhận nhiều ý kiến trái chiều lắm nhưng mình vẫn sẽ nói bởi vì trong cuộc sống hiểu chuyện là một điều tốt và nó mang lại cho bạn nhiều lợi thế và có thể nó là ưu điểm dành cho bạn. Nhưng bạn định nghĩa được từ hiểu chuyện là gì hay chưa? Với mình thì có thể đứng theo góc độ cá nhân thì có thể nói mình là một người khác là hiểu chuyện nên nhiều khi thấy mệt mỏi lắm, đôi khi mình chỉ muốn bản thân biết ít lại một chút để cuộc sống nó đơn giản, thoải mái hơn. Quay lại về vấn đề định nghĩ thì hiểu chuyện chính là đôi khi trong lòng suy nghĩ nhưng lại không  dám mở lời ra để nói vì sợ phải đối diện với những ánh mắt không vui, ảnh hưởng đến tâm trạng, cảm xúc của người khác xung quanh. Nhiều lúc cũng ngại mở lời khi cần sự giúp đỡ vì sợ bản thân sẽ làm phiền người khác. Người hiểu chuyện luôn suy nghĩ và quan tâm đến cảm xúc của người khác quá nhiều, chỉ cần người nào đó đối xử tốt với mình 1 chút liền cảm động đến rơi nước mắt và ghi nhớ rất lâu. Và khi người này va vào tình yêu thì luôn sẽ luôn thận trọng, không dám dính người yêu mình  cũng không dám ghen tuông, thậm chí chia tay cũng phải kiểu giữ thể diện, không nói lời xin lỗi. Người hiểu chuyện luôn có một thói quen chính là sẽ chiều theo ý của đối phương, kể cả khi đó không phải là điều mà họ thực sự muốn, cũng sẽ không đặt hỏi quá nhiều. Cho nên đấy chính là điểm mình muốn nói, ước gì có thể bớt hiểu chuyện một chút thì có phải tốt hơn hay không? Chỉ hy vọng một điều nhỏ nhoi những người hiểu chuyện như thế này sẽ gặp được một người tinh tế, biết trân trọng, lắng nghe, quan tâm họ.