Chào các chị, em đang gặp phải một vấn đề mà không biết phải nghĩ và quyết định như thế nào cả. Em đang yêu một anh mà khách quan mà nói rất xấu trai. Thật tình lúc đầu tiên em gặp anh ý cũng chẳng có cảm tình gì cả, vì anh xấu quá, nhưng càng chơi thì càng thấy quý và yêu từ lúc nào không biết. Gia đình em thì phản đối kịch liệt, mẹ em bảo cứ nhìn các ông anh rể khác mặt mũi sáng sủa rồi nhìn sang bạn trai của con mình lại không chịu nổi và thương em quá vì em cũng xinh đẹp, tài giỏi, có đến mức nào đâu mà phải yêu một người xấu quá như vậy. Đối với em, trải qua 2 mối tình tan vỡ, khi gặp anh, em cảm thấy mình được yêu thật sự, được chăm sóc, được chia sẻ và lúc nào cũng cảm thấy thật thanh bình khi bên anh. Anh là người ngoại tỉnh, ngay từ khi lần đầu tiên gặp mặt bố mẹ em đã không chấp nhận vì chê anh xấu, không có nhà cửa đàng hoàng và không có công việc ổn định. Năm ngoái em và anh đã cố gắng làm việc cật lực và cũng phải vay mượn thêm để mua được 1 căn nhà tập thể nhỏ nhỏ. Đối với người khác thi em không biết, nhưng đối với em thì đó là một hạnh phúc vô bờ bến vì bọn em đã mua được nhà bằng chính sức lao động của mình. Em tính sẽ sửa nhà thật đẹp mới mời bố mẹ đến để bố mẹ yên tâm phần nào. Còn về phần công việc của anh, anh mở một công ty riêng, của đáng tội, năm 2007 thật khủng khiếp, không hợp đồng nào được ký cả, công ty luôn hoạt động trong tình trạng âm tiền. Đến năm 2008, không biết nhờ trời thương hay là kết quả của cả quá trình đàm phán năm 2007, công ty anh đã ký được 1 hợp đồng khá lớn, đủ để công ty hoạt động trong cả năm. Đấy là về phần công việc. Mọi việc đang rất thuận lợi thi tuần trước, gia đình em có một việc hệ trọng nên tất cả họ hàng phải tụ tập và anh cũng có mặt. Đây là lần đầu tiên họ hàng nhà em gặp anh, và tất nhiên tất cả mọi người lại chê xấu và điều đó tác động lên bố mẹ em rất nhiều. Mẹ em lại tiếp tục không đồng y quan hệ của bọn em. Mẹ lo em không bằng bạn bằng bè, mẹ lo em sẽ sinh ra những đứa trẻ không xinh đẹp. Nói thêm một chút về gia đình em, Gia đình em từ đời ông bà đã ở trung tâm Hà Nội, các cô dì chú bác đếu rất đẹp và thành đạt, đến đời các cháu cũng rất hạnh phúc, xinh đẹp, lập gia đình đều hoàn hảo. Chính sự hoàn hảo đấy lại đem lại một áp lực lớn đối với em. Em cũng phải lấy chồng Hà Nội, mà không phải Hà Nội thì hình thức cũng phải ok một chút, mà hình thức không ok thì kinh tế cũng phải rất ổn định. Không ai hiểu nổi tại sao em lại yêu một người như vậy. Hôm qua mẹ em ra một tối hậu thư yêu cầu chấm dứt quan hệ với anh ngay lập tức.

Em rất mong nhận được sự tư vấn của các chị. Em phải làm gì đây, em không dám nói là bố mẹ sai, vì người tốt hay xấu thì phải có thời gian mới trả lời được, còn hình thức thì nó hiển hiện hàng ngày. Nếu tiếp tục thì bố mẹ em sẽ rất buồn vì bố mẹ em rất thương em. Còn nếu chia tay thì sẽ ra sao, em còn có thể tìm được người yêu em như anh không, vấn đề là em còn có thể yêu ai được nữa không. Em đang bế tắc quá, em cung không còn trẻ nữa, năm nay đã 30 tuổi.