Em chào cả nhà! Em là một thành viên mới toanh của web, trước giờ em chỉ đọc tâm sự của mọi người, k đăng ký và cũng chưa bao h bình luận các bài viết. Hôm nay tâm trạng nặng nề quá nên em muốn viết mấy dòng tâm sự, mong cả nhà chia sẻ cùng em!

Em 23 tuổi, người yêu em 29 tuổi, bọn em làm cùng công ty, biết nhau được nửa năm và yêu nhau được hơn 3 tháng. Em mới làm ở công ty được 1 năm, ny em đã làm ở đây được 4 năm, ở công ty mọi người cũng đoán được phần nào, cũng hay trêu đùa nhưng bọn em vẫn giấu. Vì bọn em trọ gần nhà nhau nên anh ấy hay đưa đón em đi làm, đi học. Nhìn chung thì anh ấy là một người tốt, có suy nghĩ chín chắn, rất quan tâm và chiều chuộng em. Anh ấy cũng đã dẫn em về nhà trọ, giới thiệu với gia đình em gái anh ấy (anh ấy trọ cùng gia đình em gái, bố mẹ thì vẫn ở quê), giới thiệu em với bạn bè.

Vì công việc hiện tại của em chỉ làm hành chính (lương 3tr/tháng), còn anh ấy làm kiểm toán (lương TB 20tr/tháng) nên em đang học thêm để có thể tìm một công việc khác tốt hơn, nên anh ấy luôn động viên em học. Nhưng nhiều lúc em cảm thấy anh ấy xấu hổ vì công việc của em k tốt. Anh ấy luôn nói k thích ny làm hành chính. Khi bạn bè anh ấy hỏi em làm j ở công ty, e nói là e làm hành chính thì anh ấy luôn nói thêm vào là làm tạm thời ấy mà. Còn không thì anh ấy cũng chỉ giới thiệu em là làm cùng công ty.

Ny em là một người vui tính, hay nói đùa và hay trêu các chị em trong công ty, nói chung là mồm dẻo như cái kẹo, chém gió thì cũng ác liệt lắm. Chị bạn thân em ở công ty khi nghe phong phanh là 2 đứa em đang yêu nhau, chị ấy có khuyên em là: "M đừng tin mồm thằng T, lưỡi nó không xương đấy!" Chị ấy nói thế cũng khiến em suy nghĩ, nhưng vì yêu nên em cũng k nghĩ nhiều nữa.

Đến gần đây, em đọc được trong tin nhắn của anh ấy, anh ấy có nói chuyện với một em kém em 1 tuổi, là con gái của bạn thân của bố anh ấy. Anh ấy chủ động rủ em ấy đi uống nước, trong khi nói với em là: "A báo cáo và xin phép em đi uống nước với bạn" Rồi còn nói với em ấy là "anh rảnh tất cả các buổi tối" rồi còn nói là "A chưa có ai, duyên của a tắc ở đâu đấy, mãi chưa đến" Còn nhiều những câu đong đưa nữa nhưng em k nhớ. Em nói với anh ấy thì anh ấy cứ nói là em ghen, suy nghĩ nhiều, anh ấy chỉ coi em ấy như em gái, nói chuyện cho vui, anh em ở trên này có j giúp đỡ nhau. Nhưng cả nhà xem giúp em xem có tin được k ạ? :( Em xin nói thêm là trước em anh ấy đã yêu nhiều người, còn anh ấy là mối tình đầu của em.

Điều khiến em đau đầu nhất khi yêu anh ấy là anh ấy rất gia trưởng và uống nhiều rượu, mỗi lần uống rượu say là lại nảy sinh mâu thuẫn với em. Em xin nói thêm một chút là bố em cũng rất gia trưởng và nát rượu, em cũng đã nếm đủ mùi khi lớn lên trong một gia đình có bố gia trưởng và nát rượu, nên em rất mẫn cảm với những người uống rượu say.

Em xin nói về tính gia trưởng trước. Anh ấy luôn áp đặt suy nghĩ của anh ấy lên em, khi anh ấy muốn em làm j mà em làm trái ý thì anh ấy giận, anh ấy nói buồn, nói thất vọng vì em, thậm chí là nói chia tay. Khi 2 đứa có mâu thuẫn, anh ấy không chịu nghe em nói, hoặc k chịu nói ra suy nghĩ của mình. Đến cuối anh ấy lại nói thôi không nói nữa, không muốn cãi nhau vì những điều nhỏ nhặt, nói em muốn nghĩ thế nào thì nghĩ, muốn hiểu thế nào thì hiểu, tùy em.

Đúng là ghét của nào trời trao của ấy, thực sự mỗi lần ny e uống rượu say e chỉ muốn tránh xa anh ấy ra, k muốn nói chuyện cũng k muốn đến gần anh ấy. Nhưng anh ấy thì ngược lại, cứ bắt em ngồi cạnh anh ấy rồi anh ấy nói đi nói lại một chuyện k biết chán. Rồi anh ấy bắt em làm cái này làm cái kia, nếu em k làm theo thì anh ấy lại trợn mắt quát, lấy tay chỉ mặt em rồi lại nói chia tay. Những lần trước em thông cảm anh ấy say, nên em bỏ qua, nhưng lần này em bực quá, không chịu nổi nên em nói đồng ý chia tay. Hôm sau anh ấy nói em k quan tâm đến sự sống chết của anh ấy (vì em mặc kệ cho anh ấy về nhà một mình khi say, thực ra từ nhà em đến nhà anh ấy cách nhau có 200m @.@) Rồi anh ấy nhắn cho em cái tin: "Anh yêu em. Nhưng...." Em thực sự thấy thất vọng khi anh ấy nói thế, đã yêu thì làm j có nhưng.

Thực sự bây giờ em đang rất phân vân, em vẫn yêu anh ấy, nhìn chung thì anh ấy vẫn là một người đàn ông tốt. Nhưng mẹ em rất ghét người gia trưởng và uống nhiều rượu (vì bố em đã như vậy rồi) nên em sợ mẹ em sẽ không đồng ý. Hơn nữa quê anh ấy cách xa quê em, anh ấy còn là cháu đích tôn, nếu lấy anh ấy thì áp lực sinh con trai và cúng giỗ rất lớn! :( Em mong cả nhà chia sẻ và cho em lời khuyên, tâm sự của em dài dòng quá. Em cảm ơn nhiều ạ!!!