A chị ơi. Có thể bài viết hơi dài. Nhưng viết bằng nước mắt của e. Làm ơn đọc và cho e lời khuyên

Mình và a yêu nhau đc 2 năm 2 tháng. Tính Đến mai 28 là tròn.

Giờ mỗi đứa đang mỗi nơi

Tụi mình mới sống chung với nhau 3 tháng và giờ mình về nhà vì chuyện riêng, k phải vì cải nhau với a hay.

Nhưng ba tháng qua thực sự khiến mình suy nghĩ lại. Liệu a có thực sự yêu mình hay k.

Chuyện mình tủi thân nhất là chuyện ăn uống.

Mình chỉ mới nấu ăn đc 3 năm, và cũng k có ai dạy hết. Mẹ đi làm xa. Mình vừa học vừa lo cho ba và em trai cơm nước. Thời gian mình đi học còn k đủ nên mình chỉ kịp ghé qa chợ mua thứ j đó nấu. Nên mình k có kinh nghiệm, k biết nấu ngon. Mình chỉ biết cho muối, bọt ngọt, hạt nêm, tiêu tỏi, còn k bik cho hành , ngũ vị hương, dấm, nước tương, gừng, ngệ vào cái nào thì ngon.

Trc khi về sống chug với a mình đã lên mạng tìm tòi mấy chục công thức nấu ăn. Khổ nổi chợ gần chỗ ở k bán mấy thứ đó. Nên mình quyết định nấu như mấy bữa ở nhà vẫn làm.

Ngày đầu tiên. A nhìn thấy mình đổ nước mắm và đường vào sườn non để nấu. A bảo mình có biết nấu k. Rồi đem đồ tự đi nấu. Cái đó mình tính rim ngọt theo thói qen của mình thôi. K ngờ a k ăn vậy nên rất khó chịu. A còn kể. A có người a ở với bồ. Ngày nào cũng nấu ăn mà nấu ngon lắm, nấu gì cũng ngon. Sườn non này anh V( tên a a ấy) k bao giờ thêm dầu, còn vịt nữa, a V nói vịt có nhiều mỡ nên cứ vậy bỏ vào xào, k thêm dầu nữa ăn ngán. Thật sự mấy cái đó lần đầu e biết. Nhưng cũng khiến e rất tủi thân.

3 tháng đó. Chưa bao giờ e nấu a ăn cái gì mà a khen ngon. E k bik a có khoe với ba mẹ, với a e nhà a e nấu ngon hay k. Chứ ở với e. A cứ hết khen thằng a của a lại khen mẹ a.

Hôm bữa e có nấu nồi canh chua. Và đảm bảo mùi vị rất thơm ngon. Em húp 1 ngụm mà mê tít. Khi ăn e có đùa câu: " món này e đảm bảo mẹ a k bao giờ nấu ngon bằng em"

A trầm ngâm: "nhà a chỉ cần có thứ ăn chứ k cần ăn ngon"

Vậy mà những lúc a nói a thic món gì đó, mẹ nấu ngon lắm, đòi e nấu. E nấu k đc như mẹ a. A lại bảo mẹ a nấu ngon lắm. K như thế này. Mẹ a xào nấm mà thơm như thịt gà chứ k phải như e. Vậy là mỗi khi nấu ăn a lại gọi điện hỏi mẹ nấu món đó ra sao. Thế nào.

E cảm thấy rất buồn. Vì mún a ăn ngon mà e cố gắng lên mạng tìm tòi. Vậy mà chưa lần nào a khen e đc 1 câu dù đó là nói dối

E rất buồn, thật sự bây giờ viết ra những dòng e nước mắt e k kiềm đc.

....

A là con 1 của nhà. Lúc a còn ở nhà thấy sáng nào a cx dậy sớm, quét nhà, lau nhà, lau thần tài. Vậy mà từ khi ở với e. 3 tháng a k cầm đc cái chổi quét dùm e dù chân e đi thấy đất rất nhám.. (Vì a hay đi dép vào nhà)

Mới tuần đầu tiên ở với nhau. E giặt đồ a xún đứng nói chuyện với em. E rửa chén nấu ăn a cũng kè kè úp chén, lặt rau,... E phơi đồ thì a đem ra sân móc. Vậy mà chỉ chớp mắt qa hết 1 tuần. A ngồi trẻn gác ôm máy tính. E giặt đồ nấu ăn rửa chén. A chỉ nói vọng xuống 1 câu:" a bận chút công chuyện, có gì thì e kêu a xuống"

Nhìu lúc e lỡ đứt tay. E bị thiếu máu nặng. Ms nhỏ giọt máu mặt mày e đã xay xẩm k thấy gì. Thế mà vẫn phải cặm cụi lặt rau rửa cá cho xog. Ngồi chồm hổm nên chân vừa tê vừa chóng mặt.

Trong khi nhiều lúc e bận tối mắt tối mũi thì a lại ngồi đánh dota. E k cho a chơi a lại giận dỗi.

Mỗi khi mà e và a cãi nhau. A lại đập phá đồ đạt. Vì trước kia khi cãi nhau a cx đánh e rất nhiều, bị bầm tay chân cả tháng k hết. Nên e nói với a nếu a còn đánh e nữa mình chia tay. Từ đó a cx rất hạn chế. Nhiều khi chịu k nổi xô e xuống giường r ngồi chặn trên người e. Có khi còn bóp cổ e.

Giờ a chỉ đập đồ thôi. Mà gé quạt gì a cũng quơ đập hết. Uống say rồi a lăn ra ngủ. Cái bàn để chén nước mắm a hất tug nước bắn đầy nhà đầy bếp e phải lau dọn từng thứ. Rồi lau bia với mắm đổ nữa. Chưa mua cây lau nhà e phải lấy dẻ quỳ xuống lau từng thứ. Lau xog sợ a chỉ uống bia sót ruột e luột trứng gọi a dậy ăn.

....

A làm ăn k có tiền. Tiền e bán điện thoại a mượn rồi chẳng thấy a nói lời lỗ ra sao. Rồi e bán cái thứ 2. Tiền cất ngân hàng a bị đụng xe a cũng hỏi mượn tiền e đền bù chp bên taxi còn đi sửa xe nữa. A nói sợ ba mẹ la nên k dám hỏi mượn. Đến khi laptop a hư e bán cái đt thứ ba. Mỗi lần bán là mua đt rẻ hơn sài. A cx mượn e mua máy tính

Trog khi đó có lần a dư 3tr. Lúc trc thì nói lo làm kiếm tiền trả e. Nhưng tới khi có tiền a lại đem về đưa mẹ cất

Rồi có tuần a may mắn kiếm đc hơn 10tr. A cx k đã động j tới chuyện trả e. Chị a làm nhà a cho bã mượn hết. Trong khi e cũng rất thiếu thốn. Đang cần tiền. Còn phải xin ba mẹ nữa.

A làm vậy rất quá đáng với em

Cái gì a cx coi gia đình a là hơn cả

E rất buồn, rất buồn. Giờ e và a đang chia tay. Vì a nói đi bán đt mà đi 2 tiếng. Trog khi đó a mới nt qa e rep liền mà cả tiếng sau k thấy a rep. Rồi giáng sinh ngày lễ a cx k về. Bình thường a ăn bao nhiêu rút bấy nhiêu . giáng sinh e cx k nhận đc cái bánh cái kẹo j mà a rút ngân hàng đến 1tr. Ngân hàng nt báo e biết.

Giờ e thấy hết lòng tin với a

Dù rằng biết a là người chug thủy

Nhưng sau chừng đó việc xảy ra

E k biết mình nên làm gì

Ai có thể khuyên em k ạ