Mình và người yêu cũ chia tay cũng đã gần 1 năm.Cách đây mấy ngày mình cũng có gửi bài tâm sự về việc có nên thuyết phục anh ấy quay lại.Sau khi suy nghĩ kỹ mình đã chủ động gọi điện cho anh ấy trước.Tuy đã chia tay nhưng 2 đứa vẫn xem nhau là bạn tốt,anh nói rằng sau những biến cố lớn xảy ra với anh ấy,anh vẫn chưa và sẽ không bao giờ quên được mình cũng như còn yêu thương mình rất nhiều,mình biết chắc chắn điều đó là thật từ trước khi gọi cho anh vì hơn ai hết tụi mình hiểu tình cảm của 2 đứa dành cho nhau là như thế nào. Năm ngoái khi tụi mình chia tay cũng là vì lý do ko ai mong muốn chứ 2 đứa vẫn còn tình cảm với nhau, và gia đình anh mới gặp một biến cố lớn về vấn đề tài chính cũng như kiện tụng( vì nhà anh bị người thân lừa gạt một số tiền không nhỏ ) nên hiện giờ đang rất khó khăn

Sau mấy tiếng nói chuyện tâm sự anh cũng hiểu ý rằng mình muốn 2 đứa trở lại như xưa, nhưng anh nói với mình lẽ ra anh sẽ không nói chuyện này cho ai biết nhưng vẫn muốn mình biết để mình đừng chờ anh nữa, đó là sau khi giải quyết ổn thỏa chuyện gia đình, anh sẽ đi tu ở xa.Đúng như những gì ngày xưa còn quen mình anh đã nói,rằng nếu như chuyện tình cảm với mình không được nữa anh sẽ đi tu.Anh nói với mình anh thật sự không còn muốn bận lòng gì đến cuộc sống bình thường như thế này nữa, anh không còn quan trọng phải cố gắng tạo dựng công danh sự nghiệp gì to lớn, cũng như không còn quan trọng rằng phải có một gia đình riêng hạnh phúc như trước kia nữa.Nói chung thái độ của anh rất quyết tâm dù mình đã cố gắng hết sức để thuyết phục anh suy nghĩ lại.Mẹ anh cũng đã biết chuyện này và cũng phải đồng ý với tâm nguyện của anh.

Thật sự mình còn yêu anh rất nhiều.Anh cũng nói thật là vẫn còn tình cảm với mình rất nhiều nhưng cái mong muốn được đi đến một nơi khác tu hành nó lớn hơn chuyện muốn tiến tới hôn nhân với ai.Vì theo anh suy cho cùng những người ta yêu thương rồi cũng sẽ có ngày phải chia lìa hết,anh cũng không muốn sống cuộc sống bon chen giữa cái xã hội phức tạp này thêm nữa mà chỉ muốn tìm về một nơi yên tĩnh để sống và tu tâm.Mình rất tức và giận anh, mình cảm thấy bất lực trong việc khuyên nhủ anh quay đầu lại. Mình phải làm sao để thuyết phục anh được bây giờ ? Cảm ơn mọi người