Em có vấn đề này, không đến nỗi cấp cứu nhưng khiến em đau đầu, trăn trở và buồn rầu suốt mấy ngày nay rồi mọi người ạ. Anh chị có kinh nghiệm chia sẻ và giúp đỡ em với nhé !

Chuyện là thế này, em có anh người yêu bằng tuổi. Năm nay bọn em 22 tuổi rồi. Hai đứa đều đã đi làm ổn định. Em làm kế toán, lương tháng đủ chi tiêu, nhưng tính em biết thu vén nên em cũng để được kha khá gọi là tích góp phòng ốm đau hay nhà có công có việc gì. Vì bố em mất sớm, em là con gái lớn trong nhà.

Bọn em yêu nhau từ những năm trung học phổ thông. Đến nay cũng đã hơn 5 năm. Hai đứa đều đã tính đến chuyện cưới xin năm 24 tuổi.

Anh ấy học xong trung học cảnh sát. Hiện đang làm cảnh sát khu vực tại 1 địa bàn ở HN. Lương tháng anh ấy khoảng vài triệu, ngoài ra còn nhiều khoản khác em biết nhưng không quan tâm lắm.

Anh ấy là con trai duy nhất trong nhà. Bố mẹ cũng nuông chiều nhưng tính hiền nên anh ấy cũng khá ngoan. Thuốc lá không hút, rượu bia không uống được nhiều, cư xử lễ phép với gia đình em, ai cũng quý mến. Nói chung em hoàn toàn tin tưởng ở người yêu em. Dù có trải qua vài lần sóng gió trong tình yêu không tránh khỏi.

Lúc còn là học sinh, em thấy anh ấy được bố mẹ cho tiền rất thoải mái. Anh ấy thoải mái ăn tiêu, còn hay khao bạn bè. Cho bạn bè vay tiền. Em có góp ý mấy lần nhưng anh ấy nói bạn bè khó khăn, giúp đỡ nhau nên em thôi. Vì em lo anh ấy bị bạn bè lợi dụng thôi.

Đến những năm anh ấy đi học trường công an, sống tập thể có kham khổ hơn nhưng anh ấy vẫn rất thoải mái với bạn bè, tất nhiên là cả với em nữa.

Rồi đến khi đi làm ra trường, anh ấy bắt đầu tiêu những đồng tiền đầu tiên do tay anh ấy làm ra. Em thấy anh ấy lại vẫn rất thoải mái cho bạn bè, anh em vay tứ tung. Em không thể góp ý nữa vì anh ấy đã trưởng thành rồi, anh ấy phải tự hiểu đâu là bạn bè, đâu là lợi dụng. Mà thành phần quan hệ của anh ấy bây h cũng không còn là vài người bạn cùng lớp nữa nên em không hiểu hết và cũng không quan tâm lắm.

Có những lúc em thấy trong ví người yêu em chỉ có vài đồng lẻ, mà anh ấy lại thường xuyên phải đi trực đêm hôm nên em có nhét vào ví anh ấy vài trăm. Lo anh ấy đi đường xe hỏng hóc hoặc ăn uống buổi đêm. Những lần đầu anh ấy khó chịu và nói em đừng làm như thế. Anh ấy không thích.

Rồi đến vài lần sau, anh ấy cần tiền, còn hỏi vay em. Em đưa cho anh ấy vay nhưng không thấy anh ấy trả. Rồi chưa trả nợ em, nhưng hai đứa đi chơi, đi xem phim, ăn uống cũng tốn kém, anh ấy đều chi trả hết. Thấy thế nên em ngại. Chẳng biết phải nhắc nhở anh ấy như thế nào. Chẳng lẽ lại bảo " anh chưa trả em tiền thì không hẹn hò, không đi đâu hết "

Rồi có những lúc anh ấy không 1 xu dính túi. Nhưng em chỉ đưa anh ý vài chục vì em không thích anh ấy tiêu tiền vô trách nhiệm.

Chị gái anh ấy suốt ngày xin anh ấy tiền nạp thẻ điện thoại, rồi xin tiền sinh con, xin tiền mua bỉm mua sữa. Chưa một lần anh ấy từ chối chị gái mình. Có lần em đã nói thẳng " anh còn phải tiêu tiền của em, thế mà chị gái anh cứ đi xin của anh là sao ? " anh ấy lại tự ái.

Đợt này chuẩn bị tết, anh ấy được thưởng một khoản khá khá, em không nói gì, xem anh ấy định làm thế nào. Anh ấy kêu đưa em giữ nhưng chưa kịp đưa thì cũng đã lại tiêu hết. Em hỏi tiêu những gì thì anh ấy kêu cho bạn vay, đưa bố về quê thăm ông nọ kia. Em không hỏi thêm nữa rồi để mặc anh ấy xoay xở vì giờ sát Tết nên anh ấy rất cần tiền để lo biếu cấp trên.

Em mặc kệ, nhưng hôm qua anh ấy còn mở lời nhờ em vay mượn của ai cho anh ấy ít tiền, em đã từ chối thẳng thừng.

Em yêu và rất tin tưởng người yêu em, những kiểu ăn tiêu vô lối ấy làm em thật tâm không thể yên tâm. Nhất là chỉ còn 1 năm nữa là bọn em lên kế hoạch đám cưới.

Rồi dần dần cứ nói chuyện với anh ấy là em lại nghe anh ấy than vãn bóng gió vì thiếu tiền. Em rất mệt mỏi và khó chịu. Em có tiền để dành nhưng em không có ý định sẽ để anh ấy biết thêm 1 xu nào nữa.

Dần đà em thấy mình ngày càng đề phòng người yêu mình.

Các anh các chị ơi ! bây giờ em phải làm thế nào với anh người yêu này đây ạ. Cứ thế này bọn em sẽ xảy ra rấ nhiều vấn đề chỉ vì ba cái chuyện tiền nong em rất không muốn.

Mong mọi người giải thích và tư vấn giúp em :((