Chào cả nhà,

Mình là thành viên mới tham gia diễn đàn, và cũng đang có chuyện buồn muốn tâm sự và chia sẻ cùng các anh chị, các mom và các bạn. Mong nhận được sự chia sẻ của cả nhà ah.

Mình năm nay là 30 tuổi rồi, cái tuổi không còn trẻ và cũng đã trải qua nhiều chuyện trong tình cảm và cuộc sống. Mình bắt đầu yêu từ năm lớp 10, từ đó đến nay cũng trải qua vài ba mối tình, có những lúc đó là tình yêu bồng bột với nhiều suy nghĩ và việc làm sai lầm, và cũng có những tình cảm chân thành và sâu đậm (Mình có 1 mối tình kéo dài hơn 6 năm, nhưng rồi cũng phải chia tay vì nhiều lý do...).

Sau khi chia tay mối tình 6 năm đó, chúng mình vẫn coi nhau là bạn, những người bạn thực sự (nói ra có lẽ nhiều người không tin, nhưng tự đáy lòng mình, mình nhận thấy thật tình chỉ còn có tình bạn). Thi thoảng chúng mình vẫn nhắn tin, điện thoại hỏi thăm nhau, có những lúc khó khăn cũng hỏi ý kiến và chia sẻ vài ba câu, nhưng chưa hề gặp mặt nhau hay đi ăn uống hay cafe lần nào... Tất cả các tin nhắn mình đều lưu lại trong điện thoại, không chỉ riêng của ex này mà của tất cả mọi người (vì lúc đó mình nghĩ, mình ko làm gì sai, ko làm gì khuất tất nên cũng không phải che đậy hay giấu diếm... giờ nghĩ lại thấy không phải lúc nào, với bất cứ ai cũng có thể làm như vậy).

Mình chia tay mối tình 6 năm đó được 2 năm thì gặp người yêu bây giờ. Qua một số thông tin, anh ý biết về mối quan hệ đó, có hỏi và mình cũng nói qua các thông tin liên quan, thậm chí mình cũng nói bây giờ coi nhau như bạn và có thi thoảng thông tin hỏi thăm nhau. Người yêu hiện tại của mình ko nói gì và khá vui vẻ. Về tình cảm của mỗi người trong mối quan hệ này, mình nhận thấy bản thân mình rất yêu anh và coi trọng, vun vén để xây dựng mối quan hệ này tới kết quả tốt đẹp. Với anh, mình thấy anh khá nghiêm túc và cũng khá coi trọng mqh này. Mẹ anh từng nói với mình: "Bác được biết nhiều bạn của D, nhưng chưa ở vị trí người mẹ đánh giá, bác thấy anh yêu cháu nhất. Chưa bao giờ anh nói với bác đến gặp gia đình ai để thưa chuyện và tiến tới hôn nhân như với cháu" (Mình luôn tin là vậy).

Cách đây 3 tháng, mình để quên đth ở nhà anh, lúc đó anh bắt đầu đọc tin nhắn của mình. Và khi đó quay sang dằn vặt mình, luôn tưởng tượng rằng mình và người yêu cũ vẫn còn "đi lại" lén lút với nhau... Và anh bắt đầu tìm người điều tra mình... Sau 1 tháng điều tra, anh biết được khá nhiều chuyện quá khứ của mình và anh quay sang nói mình giấu diếm, bắt mình phải nói hết tất cả... Mình chưa bao giờ có ý định che đậy, hay giấu diếm chuyện gì, chỉ nghĩ những chuyện không vui và ko hay thì đừng nên kể ra, trừ khi anh hỏi? Và bây giờ anh hỏi, nên mình đã kể cho anh nghe những chuyện và những mối quan hệ trong quá khứ...

Nghe xong, anh bảo: anh không ngờ mình là người như vậy, không ngờ mình lại có quá nhiều mối quan hệ đến vậy, anh không chấp nhận có người yêu như thế, anh muốn chia tay... Mình đã cố gắng giải thích, cố gắng níu kéo để anh hiểu quá khứ là quá khứ, hiện tại và tương lai mới là quan trọng nhất... Và mình cứ níu kéo như vậy được 2 tháng nay. Nhưng trong 2 tháng này, là khoảng thời gian nặng nề, đau đớn và sợ hãi nhất của mình...

Chúng mình cãi nhau liên tục, tính ra cứ tuần 1 lần cãi nhau. Lần nào ít căng thẳng 1-2 ngày, lần nào nhiều 3-4 ngày. Mỗi lần cãi nhau, anh đều lôi chuyện quá khứ của mình ra làm lý do, anh mắng mỏ và dùng những lời mạt hạ mình, đòi chia tay và "đuổi" mình ra khỏi nhà (nếu lúc đó mình đang ở nhà anh)... Bên cạnh đó anh liên tục nt, đth với khoảng 3-4 người khác (thậm chí nhiều hơn như anh nói), mua cae sim đth khác để nói chuyện (có những lúc nói chuyện đến 1-2 tiếng vào lúc nửa đêm) và lý do anh đưa ra là do mình, do quá khứ của mình, do anh không tin mình nữa và nói chuyện với người khác để "tìm hiểu xem có ai như em không"???...

Cãi nhau là thế, mắng mỏ mạt hạ nhau... nhưng mình lại là người ko giận ai lâu, không suy nghĩ quá nhiều và quan trọng là mình rất yêu anh, không muốn rời xa anh... sau đó mình lại "lân la" quanh anh, lại nhẹ nhàng nói chuyện... mọi việc lại bình thường, anh lại vui vẻ (thậm chí còn xin lỗi mình), nhưng cũng chỉ được vài hôm... và sự việc cứ liên tiếp như vậy...

2 tháng qua mình rất mệt mỏi, luôn lo lắng, sợ hãi và luôn chuẩn bị tinh thần để anh đòi chia tay. Mình cũng rất mâu thuẫn, nửa muốn tiếp tục (vì mình rất yêu anh, rất muốn xây dựng mqh này lâu dài, và thật sự mình cũng rất sợ xa anh), nửa muốn dừng lại (vì mình mệt mỏi, căng thẳng và đau đơn quá)...

Mình nên phải làm sao bây giờ? Nên dừng lại hay nên tiếp tục, cả nhà ơi!!!