Hi mọi người. Có lẽ mọi người cũng thấy thắc mắc là tại sao một người đồng tính lại lên diễn đàn kiểu "bà mẹ và trẻ em" để tìm người tâm sự và giúp đỡ chuyện tình cảm? Một phần là vì chuyện của em cũng liên quan đến trẻ con, và một phần thì em cũng muốn lắng nghe những lời khuyên từ những người thông thường, đánh giá chuyện của em như những chuyện tình cảm thông thường khác để em có thể có cái nhìn đa dạng hơn. Cảm ơn mọi người. Em là một người đồng tính nữ, hơn 20 tuổi một chút. Về xu hướng tính dục của em thì cũng trải qua một quãng thời gian để nhìn nhận thì cũng xem như em hiểu rõ ràng và chấp nhận bản thân. Em cũng từng trải qua một vài mối tình, và thường kéo dài khoảng 1 năm thì chia tay. Về những ex của e thì đều lớn tuổi hơn mình khoảng 10 tuổi. Có lẽ e bị hấp dẫn bởi những người lớn và từng trải. Còn những người đã từng quen e đều có nhận xét là khi nói chuyện thì suy nghĩ của em lớn hơn tuổi của em, nhưng sau đó đều nhận xét luôn là tính cách em thì còn khá trẻ con, có khi em nghĩ còn trẻ con hơn cả tuổi em nữa...

Dài dòng vậy để mọi người có thể hình dung hơn về em. Còn tâm sự của em là về chuyện hiện tại. Người hiện tại em đang quen thì hơn em khoảng 20 tuổi. Quá nhiều phải không? Chúng em quen biết nhau còn trong hoàn cảnh tréo ngoe hơn là chị ấy là bạn của ex của em. Khi đó quan hệ của em và ex đi vào nhiều mâu thuẫn và bế tắc, nhưng mà vẫn ở bên nhau. Về bản thân em thì em không muốn cứ có mâu thuẫn rồi lại chia tay để sau này nuối tiếc vì đã không cố gắng hết mình, còn về ex thì theo em là có nhiều tình cảm với em lắm. Vào một ngày cuối năm thì ex nhận được điện thoại của chị, báo là mới về nước và cũng có ít quà, rồi rủ gặp mặt...Em thì được dắt đi theo. Ấn tượng mới đầu khi gặp chị là nhìn sắc sảo quá, và cũng hơi lớn nữa. Nhưng nói chuyện thì dễ thương và vui vẻ.

Thật tình lúc đó là em đang ghen chút chút vì nghĩ tình cũ cũa ex về nước kiếm không à (trước đây ex cũng sống ở cùng nước với chị đó) nhưng gặp chị thì hình như chính em bị thu hút. Lúc ngồi ăn và uống bia, tự nhiên em cứ nhìn chị từ nhìn lén tới công khai, để ý chị nói chuyện, cười nói và hút thuốc...mà chính chị sau này kể với em là chị cũng nhận ra. Tiếp theo là ex của em ra nước ngoài làm việc, lúc ex đi em vẫn buồn, vẫn trò chuyện bt với nhau nhưng hở ra chút là lại cãi vã. Buồn quá em có nói chuyện và tâm sự với chị. Rồi em say nắng chị.

Chuyện sau đó kể thêm chắc sẽ dài dòng quá, tóm lại là em thổ lộ tình cảm thật là như thế nào với chị. Rồi em đợi ex về VN thì chia tay với ex, sau đó mới ngỏ lời với chị.Nhưng chị thì chỉ trả lời là cũng thích và quý em, nhưng không thấy sẵn sàng để gọi là yêu, em cũng ok và xem như cần thời gian để theo đuổi. Về chị thì chị đã sống ở nước ngoài từ khoảng hơn 10 tuổi. Chị đã kết hôn và có 2 con. Con nhỏ thì mới 9 tuổi. Hôn nhân của chị thì hai người không sống chung nhưng kinh doanh làm ăn vẫn chung, và người đàn ông này vẫn còn muốn hàn gắn với chị, nhưng cũng thường sỉ vả chị vì he biết sự thật chuyện đồng tính của chị. Theo em thấy là vừa yêu mà cũng vừa hận. Bản thân chị thì một bên ba mẹ chị không cho chị li dị vì sợ con cái không được đủ tình thương, mà chị thì nghe lời ba mẹ lắm.

Trước đây chị dù ở nước ngoài nhưng kết hôn rất sớm cũng vì ba mẹ chị bảo chị cưới. Chị cũng có nói là trước khi kết hôn chị cũng cảm thấy thích phụ nữ, nhưng chồng hiện tại thì theo đuổi và chị cũng quen vì nghĩ quen đàn ông là chuyện như những người bình thường khác thôi. Sau khi cưới rồi thì từ từ chị cũng trở lại bản chất, cảm thấy tình cảm với đàn bà trở lại và cũng có những quan hệ với một số phụ nữ nhưng đều không đi đến đâu. Ex của em cũng từng là một người "say nắng" chị. THeo em nhận xét thì chị có gì đó rất thu hút, thu hút cả đàn ông lẫn phụ nữ (bạn bè em có cả con gái, lẫn gay cũng nhận xét vậy) dù không gọi là đẹp. Chị cũng kể là trong tử vi thì chị là người có số đào hoa, được nhiều người thương và theo đuổi...

Về tình cảm của em và chị thì hàng ngày chúng em nói chuyện, chat chit, hay gọi điện. Và em đã nhiều khi thức suốt đem để nói chuyện vu vơ. Mà chuyện đó kéo dài cả năm ròng. Giữa hai người cũng có nhiều "thân mật" hơn. Nhưng em cũng hiểu rõ tình cảm của em dành cho chị lớn hơn tình cảm chị dành cho em, cũng như hi vọng về tương lai của em thì rõ ràng, còn chị thì gần như là người buông xuôi theo số phận, có duyên nợ với nhau thì đến, không thì cũng không làm khác được. Cũng có nhiều lần chị nói là em không nên qune chị, vì không xứng đáng với tình cảm của em, giữa em và chị không có tương lai...nhưng em ngoan cố vẫn cứ theo đuổi.Bên cạnh đó thì hình như em vì chị mà bỏ quên cuộc sống thực tế của em khá nhiều. Lúc nào cũng chỉ có chị, chị và chị. Nên dẫn đến sự ngôt ngạt cho cả 2. Vì em hay tìm chị hoài còn em thì tìm chị mà không thấy hồi âm thì lại suy nghĩ và buồn lung tung chẳng hạn...Nhưng hình như còn nặng nợ với nhau nên ko dứt được.

Cho đến ngày trước khi chiị ề Vn 1 tuần, chúng em lại có mâu thuẫn vì một số chuyện liên quan đến ba mẹ chị ( hai người em cũng biết và khi 2 người về VN em cũng có ghé thăm). sau mâu thuẫn chị có nói là mình đừng nhắc đến chuyện yêu đương nữa. Em đòi tìm cho ra lẽ và hỏi nhiều thứ nhưng chị nhất quyết là ko chịu nói,chỉ bảo là có nhiều khoảng cách quá và chị đang rất bận vì sắp ngày về nên chỉ khi về VN rồi mới nói chuyện rõ ràng được.

NGày đầu tiên chị ở Vn, em dành gần như cả ngày cho chị, chở chị mua đồ lặt vặt, qua nhà họ hàng, rồi đưa chị về nhà.Nhưng không có không gian riêng để trao đổi gì nhiều. Giữa cả hai chỉ có ánh mắt và một vài cử chỉ động chạm dành cho nhau. Nhưng cũng nhờ gần gũi chị, em mới được vô tình nghe nhiều chuyện mà vô cùng khó xử với em. Rằng chồng chị cũng sẽ về VN nửa tháng sau đó vì hai người có vài chuyện làm ăn ở Vn. Tối, khi về nhà tụi em mới chat viber với nhau và em hỏi chị có gì muốn nói. Chị mới nói rõ ràng là có lẻ chồng chị sẽ mãi hiện diện trong đời chị, vì chị khó có thể chống lại ba mẹ lẫn chồng chị vì he không muốn chia tay, chị có lỗi với he nên vẫn chấp nhận xem như trả nợ...dù hai người không chung sống thật sự nhiều năm rồi nhưng vẫn còn danh nghĩa vợ chồng với mọi người và gia đình...Chị nói em chấp nhận thì chấp nhận, còn không thì nên rời xa chị vì sẽ tốt cho em hơn. Nhưng mà có lẽ chờ đợi bao nhiêu lâu mới có ngày gặp, rồi tình cảm cũng còn quá lớn, em chỉ im lặng không nói gì.

Sau đó, khi có cơ hội thì giữa 2 người cũng không cưỡng lại được và có gần gũi với nhau được vài lần. Ba mẹ chị thì vốn trước đây cũng quý em nhiều, nhưng mà nhìn thấy em gần gũi chị quá nên trở nên khó khăn, hay lấy lí do là tụi em đi chơi bỏ con chị (chị có dắt con nhỏ về, bé cũng rất quý em) ở nhà nhiều nên nó buồn, rồi hai người không chịu giữ con dù trước đó thì yêu cầu chị dắt cháu về và bảo giao con cho ông bà...Tuy nhiên thực tế là em gần như không được chở chị đi chơi riêng bao giờ. Hầu như chỉ là em chở chị đi những việc này kia rồi kết hợp để mà gần nhau hơn...

Rồi đến khi chồng chị về VN, thì ba mẹ chị cũng nhắn nhủ riêng với chị là ko nên đi riêng với em vì sợ chồng chị sẽ gây sự...Lúc đầu em đóng vai như người bạn của chị và đến dắt 2 người đi chơi Saigon...Vì không có không gian riêng nên có khi tụi em đi chung và trao đổi chuyện với nhau bằng tiếng Việt khi có mặt he. Tuy nhiên có lẽ he cũng nhìn ra được những khác thường giữa em và chị nên bắt đầu có nghi ngờ và cãi vã. Lúc đó thì mẹ chị đọc được tin nhắn em nhắn cho chị, khá là tình cảm nhưng bà vẫn im lặng. Bà còn sắp xếp cho cả nhà chị đi du lịch 4,5 ngày qua Cam...Về phía em thì bà vẫn cư xử bình thường và vui vẻ. Nhưng cũng có một đôi lúc, em cảm giác bà có nói một vài lời để thử ý của em khi nhắc đến chuyện quen một người mà người đó không hoàn toàn thuộc về mình được.. Em thương chị nên khi hai người về Vn thì em có dắt cả nhà đi thêm chỗ này chỗ kia chơi. và hình như càng như vậy he càng nhìn ra tình cảm em với chị. Những ngày cuối thậm chí là he tỏ thái độ với chị khi thấy em qua nhà..nhưng hai người nói chuyện với nhau không phải tiếng Anh nên em không hiểu được.

NGày chị ra phi trường em không dám tiễn vì em sợ trước mặt mọi người em khóc, và cũng không muốn khó xử vì có chồng chị ở đó. Chuyện dài, mà kể chi tiết hơn nữa thì dài dòng quá. Giờ trong lòng em vẫn yêu thương chị,nhưng nhìn thấy tình cảm cha con của he với con gái, tự nhiều em cảm thấy có phải chăng em đang phá một gia đình? Con gái nhỏ chị còn nhỏ nên cháu cũng không hiểu được sự xa cách của ba mẹ, chỉ biết là hai người hay gây gỗ vậy thôi. Về chị với chồng thì tuy không sống chung hoàn toàn nhưng vẫn chung một nhà lớn chỉ khác tầng, và chung việc làm ăn. Chồng chị khi biết chuyện chị đồng tính đã đe dọa nhiều thứ, đòi nói với nhiều người nhưng mà lại không chấp nhận li dị. Nhưng lại mang chuyện ra nói với con lớn của hai người..Hai người trước mặt gia đình bên Vn vẫn là vợ chồng hạnh phúc, thành đạt con cái đề huề ( họ hàng ở Vn chỉ là họ hàng xa) Với gia đình bên nước ngoài thì mọi người biết chuyện hai vợ chồng không còn tình cảm nhưng vẫn chung một gia đình. Có dịp gì thì cũng có hai người cùng góp mặt.

Em biết em đang rơi vào một mối quan hệ nhiều lần khó khăn, và gần như không có một cơ hội nào cho em, cho cả hai. Giữa em với chị thì lần về này thậm chí còn không được thời gian riêng là bao để trò chuyện hay gần gũi, mà toàn phải trên danh nghĩa đứa em giúp bà chị chở đi này nọ, vui chơi với gia đình...Giữa tụi em có tình cảm yêu thương, có đam mê lẫn nhau, có những sự quan tâm giúp đỡ nhưng cũng có cảm giác xa cách, thiếu sự gần gũi và cũng khó hiểu nhau. Ngoài ra lần này về vì bị ức chế không thể được tự do gì với nhau, ba mẹ chị thì khó khăn, lại thêm ông chồng về, nên em hay nổi cáu,giận dỗi với chị, và cứ xử cũng không được hay ho cho lắm. Xem như có bao nhiêu cái ko hay em cũng show hết cho chị thấy rồi. Có lẽ chị cũng hơi thất vọng vài điều vi em. Cuối cùng, em viết những tâm sự này thì me cũng không biết là mình cần muốn biết gì nữa.Em không biết tiếp theo mình sẽ nên làm gì. Em vẫn thấy yêu thương, nhưng vừa cảm thấy tuyệt vọng...Chị không hứa hẹn gì với em vì không muốn thất hứa, chỉ khi em nói em tiếc lần này mình ko được nhừ ý thì chị hứa lần sau sẽ không để vậy nữa và không cho em buồn...SAo duyên nợ gì quá trái ngang?