Tôi đã quen bạn Phạm 30t từ năm 2010, làm bạn được gần 3 năm thì bạn ấy mới chịu bắt đầu yêu cho tới đầu 2014, sau lần cãi nhau từ tháng 05/2014 chúng em rạn nứt cho đến nay. Phạm có tính cách cẩn thận, suy nghĩ kỹ, hiền và ít nói, chậm hiểu (có 1 vấn đề mà bạn ấy suy nghĩ từ vài ngày đến cả tháng) Nói chung là mẫu người hiền diệu dàng, nhưng đôi lúc rất nóng và rất bướng bỉnh. Yêu nhau 3 năm mà bạn ấy rất ít chịu qua nhà em chơi, có qua thì cũng đứng ngoài và gọi em ra. Khi vào nhà chơi thì bạn ấy ít nói nên ít hòa đồng với gia đình lắm. Trước đây quen nhau bạn ấy gặp em chỉ muốn chơi game, đi ăn uống đồ ngon và café đẹp. Nhiều lúc em muốn có khoảng không gian riêng cho cả 2 để tình cảm xíu và bạn ấy có vẻ ko hứng thú. Đối với Phạm công việc là ưu tiên số 1, nhiều khi đang đi chơi với em cũng về đi công việc công ty. Khoảng 1 tháng nay bạn Phạm có hối hận về những việc ko tốt trước đây và muốn quay lại với em, bạn ấy hứa sẽ thay đổi và nếu được thì năm sau sẽ đám cưới nhưng em đang phân vân vì em sợ là việc ko hòa hợp chuyện chăn gối sẽ ảnh hưởng hạnh phúc gia đình và một số việc như em đã nêu.

Tôi quen bạn Đặng 20t trong thời gian 1 tháng Phạm giận em, em quen cho đến nay. Tính tình bạn này thì trái ngược hầu như hoàn toàn với bạn Phạm. Em ấy nhanh nhẹn, tháo vát, thích nấu ăn, hợp về cách trao yêu thương, hòa hợp vui vẻ với gia đình, vào nhà em là lăn xăn phụ Mẹ em nấu ăn ngay cho nên Mẹ rất thích, hoạt bát trong giao tiếp ứng xử, mẫu người lãnh đạo xã hội. Tuy nhiên Đặng tính cách nóng tinh và hung dữ, có lần em đang uống lon bia thứ 2, Đặng nói e ko được uống nữa mà e vẫn cứ uống thế là cô ấy cầm lon bia và ném vào cửa. Rồi có lần giận e quá nên cô ấy đi lên cầu thang sắt mà dậm chân nghe rầm rầm như trút giận vậy. Đặng học võ cho nên nhiều khi giỡn thôi mà ngắt nhéo em rất đau, rồi có lần dọng 2 chân vào lưng em nữa. Em cũng đã nhiều lần vè nhà Đặng chơi thì Ba mẹ Đặng cũng đồng ý và nói 2 năm sau ra trường sẽ cho cưới.

Ba Mẹ em trò chuyện với em thì, với bạn Phạm Ba Mẹ ko thích cái tính ko hoa hợp và ít nói, ko tạo cảm giác thân thiện với gia đình. Với bạn Đặng thì Ba nói bạn này giống tính Mẹ con, hở chút hung dữ quát tháo chồng, nóng tính quá nên chính ngay cả Ba cũng đang rất khổ, em cũng thấy vậy, ngày nào mặt Ba cũng bơ phờ vì chịu ko nổi Mẹ, ngay cả em cũng chịu ko nổi Mẹ. Theo cách nhìn của em thì bạn Đặng rất giống tính Mẹ em. Mà em ko biết em nhận xét đúng ko và sau này có thay đổi được ko hay giống như Ba em hiện nay chắc em cũng khó mà yên ổn.

Hiện tôi đang rất mệt mỏi vì chuyện cưới vợ.

Mong được tư vấn và cho lời khuyên.

Cám ơn