Trước đây mình có quen 1 người, mình sinh 85, cô ấy 84, người cũng bình thường thôi, nhà ở Đà Lạt, thuê nhà trên thành phố và làm bên cty du lịch

Lúc đó mình gửi mail, nhắn tin điện thoại và có tặng 1 số quà, tần suất cũng thường, 1 tháng khoảng 2 3 mail, ko làm vội vã quá

Có lẽ lúc đó còn hơi ngốc xít, mình đọc lại cũng thấy nhiều chỗ chưa tốt. Nội dung thì mình chỉ tìm lại được trong mail có vài cái, có đổi từ xưng hô chị em sang nói tên trong những mail sau.

Các mail đầu tiên thì có trả lời lại, sau khoảng 3 mail cô ấy ko trả lời nữa thì mình thôi ko làm phiền, có nói là dù thế nào cũng luôn chúc cô ấy Mãi được hạnh phúc và mình luôn đợi cô ấy :)

Mình quen từ khoảng cuối năm 2009 đến 2012 cô ấy lấy chồng, mỗi năm mình đều gửi hoa và bánh sinh nhật cho cô ấy (trong 4 năm)

Chồng bạn đó sinh năm 1980 – Canh Thân chắc khá hợp với Giáp Tý 1984, chồng khá già và cũng ko đẹp gì, gia sản cũng ko ghê gớm lắm dưới 1 tỉ, người Đà Lạt

Mình cũng ko hiểu anh ấy hơn nhiều gì mình …

Sau cưới 1 2 tháng thì cô ấy nhắn tin trên FB cho mình (FB ko add mình, mấy năm trước chưa bao giờ cô ấy liên lạc với mình), cảm ơn mình, mình cũng chúc cô ấy hạnh phúc lại. Sau cưới thì mình ko gửi tặng quà cô ấy nữa vì sợ ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình của bạn đó

-->Nghĩa là mình cũng ko tệ lắm …

Mình hiện tại đang quen người thứ 2, cô ấy làm cùng công ty, cũng sinh năm 1984, người ở Bà Rịa, làm việc + thuê nhà trên Tp

Tháng 7-2012 cô ấy lấy chồng, chỉ vài tháng sau cưới, anh đó ghen, đánh và đuổi cô ra khỏi nhà khi đang mang thai vài tháng (ghen vô cớ chứ cô ấy ko có gì cả)

Cô ấy sinh khoảng tháng 4-2013, mình bắt đầu làm ở cty tháng 10/2013, lúc đó mới vào cty và thấy album hình cưới của cô ấy, sau hỏi khéo 1 người thì mới biết là cô ấy như thế nên mới bắt đầu “hoạt động” vào tháng 11

Do lần trước mình làm theo cách trên có lẽ ko tốt nên lần này mình chỉ add FB - cô ấy ko accept mặc dù mình làm 2 lần, lần trước là ko để avatar hình cá nhân, lần sau đổi lại vẫn thế. Sau đó cô ấy còn chỉnh giới hạn người xem lại ít hơn trước …

Mình ko gửi mail hay nhắn tin gì khác, chỉ làm quen từ từ

Mình tìm cách lúc cô ấy đi về thì ra về cùng, có 1 2 phút đứng ở thang máy thì lâu lâu hỏi thăm 1 chút, mỗi lần 1 vấn đề nhưng đôi lúc bận việc ko về sớm để chăm con như cô ấy được nên cũng chỉ được khoảng 5 6 lần (bé thì bà ngoại lên trên này trông) …

Mình thấy cô ấy có quen thân với chị trưởng phòng nhân sự ở cty (trong thời gian hôn nhân bị trục trặc thì cô ấy ở nhà chị này), thì mình cũng pm nhờ chị giúp, chị cũng nhiệt tình

Sau khi mình nhắn tin chị như ở dưới thì có 1 ngày chị ấy nhắn lại trên Skype là bạn đó đang quen 1 anh tuổi quanh 75, đã li dị vợ và có 1 con nhỏ, gia sản thì cũng ko giàu có gì ghê gớm lắm chỉ trong khoảng 5 tỉ (mình áng chừng vì chỉ có nhà và đi xe máy), già và cũng ko đẹp trai gì. Cô ấy quen anh ấy cũng trong khoảng 6 tháng thôi mà sao đã xác định tiến tới hôn nhân sớm thế …

Sau đó vài ngày thì mỗi lần cô ấy về đều kéo theo 1 2 bạn gái đi cùng về, có lẽ do biết mình dùng cách này …

Ở công ty thì mình cũng đối xử tốt với mọi người, ko chảnh hoặc khoảng cách gì cả, có bạn hỏi 1 bạn khác có đem theo dây sạc điện thoại ko thì mình đem giúp cho

Buổi trưa thì mình có mang cơm theo do mình nấu, quần áo mặc đàng hoàng, 100% là áo sơ mi dài tay kiểu lịch sự, đi xe lead, iphone, lương 12 triệu +

Trong công ty thì cũng có nhiều người thích mình, ít nhất là 3 người ở tầng trên và 1 người ở tầng dưới, biết qua cách họ hỏi han và nhìn mình từ xa. Khi mình chở mẹ qua nhà bạn chơi thì thấy ai hỏi han kĩ về học vấn hay công việc là mình hỏi dò lại thì 90% đều là có con gái, có cô có 2 con trai thì khen mình đẹp trai …

Mình ở ngoài cũng ko thiếu người thích mình nhưng chỉ có cảm xúc với 2 người mình kể nhưng mọi chuyện có lẽ giống câu mình thấy trên mạng

“Dù điều kiện của bạn có tốt thế nào thì cũng có người ko yêu bạn, dù điều kiện của bạn có kém thế nào thì vẫn có người là 1 nửa của bạn”

Mình có nói rõ với bạn đó là mình ko phải theo dạng nhu nhược, mà muốn làm quen từ từ, đàng hoàng, lịch sự …

Mình cũng ko biết tại sao nữa, mình cũng có học hành đàng hoàng, gia đình cơ bản, có nhà ở Tp thì cũng tạm, chưa lập gia đình lần nào và sẽ tôn trọng cô ấy trong khi anh kia lớn tuổi, có con riêng thì mai mốt nhiều khi “con anh, con em, con chúng ta” …

Tuần trước mình có gửi tặng hoa kèm theo 1 món đồ chơi cho con cô ấy, 1 hộp socola (gửi lên cty), cô ấy có nhận nhưng ko pm skype mình gì hết

Mình định sắp đến Tết dương lịch được nghỉ thứ 4 thì mình sẽ đưa 2 phần quà 1 cho chị trưởng phòng nhân sự trên và cho cô ấy, mình mới chỉ nghĩ được là mấy cái kẹp tóc (do thấy cô ấy cột bằng loại dây bình thường), lạp xưởng tươi Long An và 2 hộp sữa cho bé trên 1 tuổi

-->Các bạn nghĩ nên tặng thêm gì khác ko và có cách gì để mọi thứ sẽ có 1 happy ending ko ?

Nhưng mình sợ mọi thứ rồi cũng là 1 nỗi buồn kéo dài trong nhiều năm …

Có lẽ cuối cùng mọi thứ đều do duyên số cả :(

Những đoạn dưới mình để ở đây làm kỉ niệm, ko phải quảng cáo, mọi người đừng search thông tin của mình trên mạng nhé

Có lẽ mình nên làm theo cách của Alan Phan

“Bạn cứ tập trung làm việc trong 5 năm đi, đừng yêu ai, bạn sẽ kiếm được 1 triệu $, nếu ko được thì cứ đến gặp tôi sẽ cho tiền”

------------

Đoạn này là mình nhắn cho chị trưởng phòng

Vấn đề chị nói cũng là điều em băn khoăn bao lâu nay

1 bé dùng 1 tháng 4 hộp sữa bột, 1 hộp 600k, rồi đi học, thường 1 gia đình 2 vợ chồng và 1 con nhỏ, chi phí 1 người lớn là 10 triệu, 1 trẻ nhỏ tầm 5 triệu thì phải 25 triệu mới đủ :(

Đó chỉ là tiền sinh hoạt, còn phải có 1 sự nghiệp để cô ấy có thể tự hào, 1 điểm tựa an toàn cho gia đình nữa …

Nên trước đây em cũng ko muốn quen ai linh tinh vì chưa đủ điều kiện, thường em thấy ai thích hợp có khả năng lâu dài được mới quen chứ ko phải là suy nghĩ nhất thời …

Còn về chuyện suy nghĩ gia đình thì

_Em ko bao giờ ghen gì cả vì em suy nghĩ theo kiểu “tiên trách kỷ hậu trách nhân” Giống như những nhân viên thay vì ngồi chê, than thở lương mình thấp thì xem lại mình đã đóng góp những gì, nếu ko tương xứng có thể xin đề xuất lên, ko được thì thử sang cty khác xem thế nào

Nếu vợ có nhiều mối quan hệ ngoài mình thì phải tự xem lại mình thế nào để vợ như thế …

_Về chuyện làm quen thì em nghĩ nên quen kín đáo để sau này nếu cả 2 ko có duyên thì đỡ khó xử khi gặp gỡ trong cty, vì có nhiều cty cũng ko thích giữa nhân viên có mối quan hệ tình cảm để tránh trường hợp này

Ngoài ra để tạo điều kiện nếu có 1 người khác tốt hơn em thì vẫn luôn ủng hộ T , vì em nghĩ “Yêu là luôn mong muốn cho người ấy được hạnh phúc”. Nếu có người khác chăm sóc T được tốt hơn thì quá tốt, dù trong thời gian tìm hiểu Trúc có quen vài người cũng không sao :)

_1 số người nói đàn ông đã lập gia đình 1 lần đôi khi quí như vàng, còn phụ nữ đã có con thì càng đáng trân trọng hơn nhiều. Người chồng sau này phải nhớ luôn tôn trọng cô ấy và sau này khi có trắc trở tuyệt đối ko được nhắc lại thời gian cũ để coi thường cô ấy …

_Còn về gia đình thì em thấy có 1 số bài báo tư vấn có 2 cách để vượt qua phản đối

a) Thuyết phục dần dần bằng chính kết quả hạnh phúc, thành đạt của mình

b) Tự lực về kinh tế, 2 vợ chồng ở riêng ko ở chung với gia đình chồng/vợ thì sẽ ko bị ảnh hưởng nhiều

Mẹ em là giáo viên nghỉ hưu, ông bà nội thì đã mất cách đây vài năm. Còn ông bà ngoại em thì bà ngoại là giáo viên, ông ngoại là bác sĩ (em gửi kèm theo hình), đang sống ở ngoài bắc, các cậu đều có gia đình, sống riêng hạnh phúc

Em có 1 anh trai đã mua nhà riêng bên chung cư Hoàng Anh Gia Lai, cũng kinh doanh được tốt, có xe ô tô, chị dâu làm giám đốc cty du lịch. Nên gia đình em cũng hiền ko có gì ghê gớm cả …

Nhà em thì cũng có 2 nhà (ở Tân Bình và Tân Phú) nhưng em cũng muốn tự lập được, bằng tuổi em nhiều người đã tạo lập được cơ bản, làm trưởng phòng, giám đốc hoặc kinh doanh riêng. Em sẽ phải cố gắng học thêm, làm việc tốt hơn mới được

Nhiều thứ em thấy nói chuyện với chị dễ hơn, vì nếu nói với T nhiều khi lại quảng cáo, khoe khoang quá

Đứng ở giữa 2 ranh giới thật và giả đôi lúc khó như câu dưới :)

“Phụ nữ lừa dối đàn ông bằng cách kể lại quá khứ của mình. Đàn ông đánh lừa phụ nữ bằng cách vẽ ra tương lai cho họ."

Cảm ơn chị nhiều

--------------

Đoạn dưới là mình gửi cho người đầu tiên

Hồi trước em có đọc trong 1 tờ báo Phụ nữ viết “Trong 1 chương trình Người xây tổ ấm có 1 người vợ than thở với nhà tư vấn rằng chồng chị là người chân thành, tốt bụng, hết lòng với gia đình nhưng chỉ có 1 điều đáng buồn là anh ấy ko có chút lãng mạn nào. Vì thế cuộc hôn nhân của chị rất buồn tẻ, ko hạnh phúc. Những dịp kỷ niệm ko bao giờ anh ấy tặng vợ được 1 bông hoa, chứ đừng nói đến bó hoa. Bạn bè chị đến cơ quan khoe được chồng tặng hoa này, quà nọ khiến chị tủi thân muốn khóc. Trong trường hợp này người đàn ông của chị đã ko hề biết việc tặng hoa, quà đối với chị lại quan trọng đến thế. Lẽ ra trước khi trách chồng, chị nên chọn lúc thích hợp để bày tỏ việc mình thích được tặng món quà nào, nếu là hoa thì thích nhất hoa gì, màu gì … Như thế người chồng sẽ hiểu được mong muốn của vợ để đáp ứng”. Trong bài báo còn nói đến nhiều ví dụ khác về việc tuy là người thông minh nhưng cũng ko thể nào hiểu hết được mong muốn của người khác, nếu không nói ra thì thật khó để biết người khác cần gì. Ví dụ thứ 2

http://vnexpress.net/GL/Van-hoa/2010/02/3BA18D43/

Tài tử Tate Donovan

Tôi đã bỏ một đống tiền để mua một đôi khuyên tai hạt tròn bằng kim cương của Tiffany cho một cô bạn gái. Tôi tặng cho nàng trong bữa tối nhưng nàng bật khóc và nói: “Anh không hiểu em. Em không bao giờ đeo khuyên tai hạt tròn, em chỉ đeo khuyên tai có đuôi dài thôi”.

http://vietbao.vn/Giai-tri/Mon-qua-mong-doi-cua-sao-trong-ngay-Valentine/30165858/49/

Tân Nhàn lấy chồng vào trông lại càng đằm thắm, dịu dàng. Hỏi về món quà mong đợi ngày Valentine sắp tới cô thỏ thẻ: “Em thích hoa phong lan mà chưa bao giờ Tuấn Anh biết để tặng cho em cả. Em chỉ cần hoa phong lan thôi”.

Cho nên chị với em nếu có thể nói rõ ràng thì sẽ tốt cho cả 2 hơn, nếu bây giờ chị cần thời gian để suy nghĩ chị cứ nói. Thời gian bao lâu cũng được hay em cần phải viết thư tay, cần …

Sách tử vi nói tuổi Tí và tuổi Sửu hợp với nhau lắm “đại hợp, đại lợi” :P nhưng em thấy em và chị còn nhiều vướng mắc vô hình quá …

Nếu 2 người không đi tiếp được vì em còn nhiều hạn chế thì không đáng nói nhưng nếu chỉ vì vài hiểu lầm thì thật vô nghĩa

Trong tin nhắn của chị ghi “…em đừng suy nghĩ nhiều nhé” thì nếu em ko biết được lí do, nguyên nhân em còn suy nghĩ nhiều hơn ….

Em tệ quá định viết mail cho chị hôm thứ sáu 22/1 ngay sau tuần đám cưới nhưng cứ bị lần lữa mãi cho đến bây giờ, hôm em viết thư cho chị ngày 15/1 em viết trên công ty, khi nào viết xong thì mới về, thời gian thúc đẩy mình viết tập trung hơn nhưng chắc có nhiều điều làm chị hiểu lầm em ?

Lần trước em gửi thư cho chị thời gian khá lâu vì thứ 1 em không muốn viết ko kĩ, 2 là em cũng hơi lần lữa, chậm trễ trong nhiều việc …

Nhưng mỗi ngày em đều suy nghĩ về việc sẽ viết gì, để viết 3 4 trang chắc chị hiểu em không thể nào suy nghĩ trong 1 buổi tối được … Ko biết chị có hiểu nhầm em chỉ toàn nhắn tin hoặc chỉ bỏ công ra viết 1 vài email ngắn .. đó đâu có đúng nghĩa của sự cố gắng … nhưng chỉ vì em sợ chị bị khó xử nên em thích gửi email cho chị như 1 người lịch sự, nhẹ nhàng.

Nếu cứ thế này và chị cũng ko nói những thiếu sót của em thì chắc phải ế vợ dài dài quá

Món quà tối qua em định mua tặng chị ngày 8/3, hộp socola bé em định mua về ăn thử trước xem thế nào (nếu ngon sẽ tặng chị hộp khác màu tươi tắn hơn) nhưng em gửi tặng chị luôn cho 1 ngày bình thường ko cần phải là 1 ngày đặc biệt, chứ ko phải hôm nay có chị B gọi em mới mua quà tặng chị

Em suy nghĩ rất nhiều về việc tại sao chị lại từ chối em

Có người nói “Đôi khi ta ko biết tại sao lại yêu người đó, ko vì 1 lý do gì cả. Có lúc người kia rất tốt ko có điều gì phải chê trách nhưng mình lại ko có chút cảm giác với người đó. Bố mẹ nói Con yêu anh ấy đi nhưng đáp lại là Con yêu hổng vô :D”

1 điều khác “Người con gái thường lấy người mình yêu có hình dáng, tính cách giống với bố, còn con trai hay lấy 1 hình tượng phụ nữ giống với mẹ mình ở nhà”. Có thể người bố ở nhà dáng cao, khuôn mặt thanh mảnh, tính hài hước thì dù 1 anh chàng tốt tính, mập, ít nói thì dù thế nào đi nữa vấn không để lại 1 chút ấn tượng nào với cô gái ấy …

Sắp tới ngày 8/3 em định tặng chị mấy món quà như gỗ khắc laser, chị send cho em mấy tấm hình chị 18 20t, chụp chân dung rõ mặt nhé , em tặng chị 1 cái làm kỷ niệm, thường khắc gỗ ko có màu đẹp như là in hình trên lý hay pha lê nhưng như 1 VD nó sẽ tồn tại mãi, 1 kỷ niệm. Nhẩm tính lại thì em còn nợ chị khá nhiều, quà ngày 20/10, ngày 14/2 …

http://quaxinh.net/component/page,shop.product_details/flypage,shop.flypage/product_id,288/category_id,44/manufacturer_id,0/option,com_virtuemart/Itemid,1/

Hình chiếc lá khá đẹp

http://phaletinhyeu.com/inhinhtrenlysu.html

Ly tình nhân

http://shopsinhvien.divivu.com/San-pham/Goi-theu-tay-4373.html

Em có đặt báo Phụ nữ Thành phố 1 năm thấy rất hay trong đó không chỉ là những điều khuyên về tình yêu mà còn là bài học trong ứng xử gia đình, cách nuôi dạy con cái. Ngày 8/3 tới em sẽ đem lên gửi tặng chị tập báo từ đâu năm tới giờ nhé  ?

Những quà tặng chị đừng ngại nhận nhé vì nếu ko thể thì vẫn có thể là bạn, sau này nếu chị hiểu được em tương lai sẽ đi đến đâu ko quan trọng nhưng vẫn sống vui mỗi ngày là điều đáng quý

Chị nghe bài hát Xuân ước mơ của Phan Đình Tùng hát khá hay đó 

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Xuan-Uoc-Mo-Phan-Dinh-Tung.IW66ODIW.html

Mong không còn ai trên thế gian này,

cô đơn vì xuân đã đến đây người ơi!

Mở lòng ra ta nghe bao khát khao, cho một năm mới với những điều may

Hãy cùng nhau chung tay ta hát vang, xây một ngày mới tràn đầy nắng tươi...

------------

Hi Em,

Sorry vi may bua nay chi ban qua nen kg co thoi gian tra loi email cua em , hihi no giong la mot bai van phan tich hon la email , co dan chung ket luan day du.

That su chi kg biet noi sao de em hieu , kg reply email thi se thanh nguoi bat lich su nhung chi reply thi lai se em hieu sai y cua chi , vi duong nhu chi da noi ro cho em biet tu nhung lan truoc roi .

Truoc het chi that su cam on nhung tinh cam em danh cho chi du em chua hieu chi la nguoi the nao , va cung cam on nhung mon qua that de thuong em da goi tang chi , tat ca nhung dieu do chi deu rat tran trong .

Nhung tam hinh em search duoc tren mang cua lop chi ngay xua that su lam chi rat bat ngo , em con nhan ra duoc chi nua chu! hehe luc do ngo wa troi luon !

Con cai dia chi daudo@ yahoo.com , cai ID do kg phai cua chi dau.

Chi cung chang biet noi sao de em hieu nua !

Nam co tre ma lo lay vo gi chu , chi gia day con chua chong lay ne !

Song chan thanh nhu em chac chan se gap duoc mot nguoi tot va thuc su yeu thuong em , chi luon mong nhu vay !

Vi chi hoc van rat la do nen kg biet phan tich chi viet ra nhu cam nghi cua minh thoi ! Mong rang nhung dieu do se kg lam ton thuong em !

Chi cung chuc em mot nam moi se gap duoc nhung dieu moi , tot dep va hanh phuc !

Thoi chi phai quay tro lai voi cong viec day !

Chao em nhe !

-------------

Chào chị

Ảnh của chị em nhận ra vì đôi mắt giống và đẹp lắm :D, mỗi người có thể thay đổi nhiều nhưng đôi mắt của họ vẫn có cái thần thái ấy ít thay đổi …

Hôm chủ nhật 7/3 em có tặng chị cuốn sách “Đừng bao giờ hôn một con cóc”, em vô tình đọc bài giới thiệu trên mạng thấy khá hay. Chắc bình thường chị cũng có thể nhận biết 1 phần tính cách của người khác nhưng chị cứ đọc nó như 1 cuốn truyện hài :D

Tuy truyện có thể nói hơi thái quá nhưng em nghĩ chỉ để nhấn mạnh mục tiêu truyền tải của sách, mong nó sẽ giống như lời giới thiệu ghi đằng sau sách :

“Hài hước vô cùng - bạn sẽ không dứt cười được đâu!” (Mark Miller - Phụ trách chuyên mục truyện cười)

Từ trước đến giờ em chưa đem đến cho chị 1 niềm vui thì ít ra chị có thể cười được 1 lần, còn hạnh phúc phải để 1 người khác đem đến với chị thôi em không có được may mắn đó T_T

Chị vừa đọc sách vừa ăn kem (em để trong tủ lạnh ở công ty) ít ra cũng thực tế hơn những lời chúc của em

“N con tre ma lo lay vo gi chu , chi gia day con chua chong lay ne !”

Để yêu được một người thật sự không dễ, chị có xem chương trình “Tình yêu của tôi” trên VTV3 lúc 10h tối ngày thứ 7 ko, ở đó có rất nhiều người tốt nhưng vẫn đang cô đơn. Đâu phải gặp 1 người tốt là mình có thể cảm mến được họ và càng khó hơn nữa để họ cũng yêu mình

Trước đây em có gặp 1 gia đình bác ấy con cái rất lễ phép, biết cách nói chuyện rất văn hóa, rất tốt nhưng mấy nhà anh chị em không giàu lắm cho nên muốn nuôi con, dạy dỗ làm sao để con vừa lễ phép vừa đạo đức lại vừa làm giàu được là rất rất khó

Nói vui 1 chút nếu chưa có gia đình thì chưa “tu thân, tề gia” xong làm sao có thể “trị quốc, bình thiên hạ” được :D

Chuyện chưa bao giờ bắt đầu nên cũng chẳng thể có 1 kết thúc được, chưa 1 lần gặp riêng chị, chưa chụp được 1 tấm hình nhưng đã ko phải là “2 người xa lạ”

Em quên chưa xin phép chị em có thể copy mấy tấm hình của chị trong máy được ko ? và chị cứ gặp em như bình thường ko có điều gì đâu

Hôm thứ 7 em sợ ko biết có phải chị ngại nên về trước ko đợi em nữa ko, chị ko có chìa khóa nhà phải gọi thợ khóa ?

Hôm đó em đi ăn đám cưới buổi trưa nhưng về rồi, lúc chị gọi lần 2 là em đã lên gần tới nơi rồi …

Nhất định đám cưới của chị, chị nhớ gọi em nhé, em biết tài khoản Vietcombank của chị đó đừng để em phải gửi tiền mừng mà ko được mời nhé chị (em nói đùa thôi)

Chào chị